รีวิว น้ำมันเครื่อง PTT PERFORMA SYNTHETIC ECO CAR 0w-20

สวัสดีครับวันนี้จะมารีวิว น้ำมันเครื่องที่หลายท่านบอกเอาไปใส่รถตัดหญ้าดีกว่า 
น้ำมันเครื่อง PTT PERFORMA SYNTHETIC ECO CAR 0w-20 

รถที่ใช้จะเป็น Yaris 1.2 ตัว 5 ประตู
ปกติผมจะหิ้วน้ำมันข้างนอกไปเปลี่ยนที่ศูนย์ หิ้วของ  Toyota ไปบ้าง Vavoline eco , Havoline บ้าง  เเต่รอบนี้พอดีไปเจอ ปตท ลดราคาพอดี 
เห็นแกของถูกเเละเลยสั่งเเล้วหิ้วไปศูนย์  ทุกครั้งที่เปลี่ยน เบอร์น้ำมันเครื่อ 0w-20 เหมือนกันหมดครับ
รีวิวการใช้งานนะครับ
จากวันเเรกที่เปลี่ยนความรู้สึก คันเร่งมันกระชับเท้าขึ้นนิดนึ่ง (เหมือนตอนใส่ Vavoline eco, Havoline แต่ของศูนย์รู้สึกเฉยๆ)
เสียงเครื่องดังกว่า ของ Toyota , Vavoline eco, Havoline
ความรู้สึกในการขับทางใกล้ รู้สึกไม่ต่างกัน ไปเรื่อยๆตามสไตล์รถ 1.2 เดิมๆ 
ทางไกล ผมใช้ขับโคราช เชียงใหม่ 1 รอบ อันนี้จะเทียบกับน้ำมันศูนย์ว่าความรู้สึกเป็นยังไง เพราะของศูนย์ผมก็เอาขับไปเชียงใหม่ในเส้นทางเดียวกัน
ตัวแปลเรื่องสถาพอากาศไม่ต่างกันครับ อากาศวันที่เดินทางพอๆกัน เเต่วันที่ไปของ ปตท ผู้โดยสาร 5 คน ของ ศูนย์ Toyota  ผู้โดยสาร 3 คน
ของปตท - ความรู้สึกหลัง วิ่งได้ 400 กิโลเมตร เริ่มเหยียบไม่พุ่งเริ่มอืด แบบรู้สึกได้ 
ของศูนย์ Toyota  ความรู้สึกหลัง วิ่งได้ 400 กิโลเมตร รู้สึกอืดขึ้นเหมือนกันครับเเต่ไม่เท่าปตท 
อาจจะเป็นด้วยเพราะจำนวนคนโดยสาร
เเต่ก็ไม่รู้สึกเเตกต่างจนน่าหงุดหงิด 
หลังจาก 6000 กิโล รุ้สึกเริ่มลืนน้อยกว่าของ อีก 3 ยี่ห้อที่เคยเปลี่ยน เล็กน้อย
หลังจาก 8000 กิโล รู้สึกลื่นน้อยกว่า อีก 3 ยี่ห้อที่เคยเปลี่ยนเริ่มชัดเจน สีน้ำมันเครื่องยังไม่ดำมาก
การขับเริ่มรู้สึกอืดขึ้น 
9000 กิโล ได้เอารถขึ้นไปวังน้ำเขียว ลื่นน้อยลง รถอืดขึ้น เเละสังเกตดูสีของน้ำมัน สีเริ่มดำ น่าจะถึงเวลาเปลี่ยน 
ระยะเวลาที่ใช้ประมาน4 เดือนเศษๆ กับระยะทาง 9800 กิโล 
ความรู้สึกทั้งหมด ถ้าเทียบความลื่น น้ำมันเครื่องทั้งหมดที่ผมเคยใช้มา 
ความลืนช่วง 5000 กิโลเเรกผมจับความรู้สึกได้ไม่ทั้งหมดเเละรู้สึกๆพอกันทั้ง 4 ยี่ห้อ
ในระยะทางหลัง 5000 กิโลจนถึงเปลี่ยนถ่าย ความลืนผมให้  Havoline = Vavoline eco > Toyota  > ปตท
เสียงเครื่อง  Havoline > Vavoline eco = Toyota  > ปตท 
อัตราสิ้นเปลือง พอๆกันครับ จับมาทุกยื่ห้อ ขับที่ 90-110 อยู่ประมาน 17.5-18.5 กิโล ต่อลิตร
สรุป มันเป็นน้ำมันเครื่องที่เหมาะกับการใช้งานทั่วไปจริงๆเเค่ขับไปทำงาน ออกต่างจังหวัดบ้างนานๆที
ด้วยราคาที่ถูกเหมาะ กว่า ยี่ห้ออื่นๆ 4 ลิตรประมาน 450-600 เเล้วเเต่จะหาได้ หากเปลี่ยนข้างนอกรวมค่ากรองน้ำมันเครื่องค่าเเรงก็จะอยู่ประมาน 7-8 ร้อยบาท
อาจจะไม่ถูกใจบางท่าน ที่ใช้รถเดินทางไกลบ่อยหรือใช้รถแบบสมบุกสมบรร ซึ่งอาจจะต้องใช้น้ำเครื่องประสิทธิภาพสูงกว่านี้ 
ซึ่งน้ำมันตัวนี้จะตอบโจทย์เรื่องความคุ้มค่าเเละประสิทธิภาพการใช้งานทั่วๆไป 
ป.ล. อีกยี่ห้อช่วงที่ shoping online ลดหนักๆ  Havoline จะราคาค่อนข้างถูกคุณภาพดีเลยครับ อันนี้เเนะนำ

ขอภัยด้วยนะครับหากเขียนการรีวิววกไปวนมาไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไร หวังว่าจะมีประโยชน์สำหรับทุกท่านนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่