รถ Altis เข้าปี ที่ 8 แล้ว ควรดูแลเพิ่มเติมยังไง

กระทู้คำถาม
ช่วงหลังไม่ค่อยได้เอารถเข้าศูนย์เลยค่ะ ล่าสุดที่เข้าศูนย์คือปีที่แล้ว เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เพราะไม่ค่อยไว้ใจช่างด้านนอก 

ตอนนี้เปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่อง จะไปที่แถวบ้าน ก็จะเปลี่ยนกรองแก๊ส ถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนหัวเทียนปรกติ ทุก 10,000 กิโล 

แต่รอบที่แล้วเราซื้อน้ำมันเครื่องผิดค่ะ ไปซื้อกึ่งสังเคราะห์มา ช่างบอกใช้ได้  ใช้แบบกึ่งสังเคราะห์ดีกว่า เพราะรถเราค่อนข้างเก่าแต่ให้มาเปลี่ยน ทุก ๆ 5,000 Km

เราเพิ่งเปลี่ยนถ่ายไป เมื่อ 6 กย.64 มาวันนี้ เลขไมค์ครบ 5,000 km. แล้ว ( 4 เดือน )
รอบนี้เราควรใช้น้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ หรือกึ่งสังเคราะห์ตามที่ช่างแนะนำดีกว่าคะ 
* ปล.รอบเครื่องตอนเช้าเสียงดังมากค่ะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่