ขอปรึกษาเรื่องน้ำรั่วในคอนโดค่ะ

ตอนนี้กำลังประสบปัญหาเรื่องน้ำรั่วในคอนโดค่ะ

ห้องเราอยู่ด้านบนนะคะ ตอนนี้มีคนมาเช่าห้องที่คอนโด ได้ประมาณ 1 เดือน หลังจากห้องว่างมาซักระยะ
ห้องด้านล่างก็ได้มาบอกน้ำรั่วลงไปที่ห้องครัว+ซักล้าง เนื่องน้องผู้เช่าซักผ้า ขอให้งดใช้ท่อตรงนี้ไปก่อน
ซึ่งทางเราไม่เคยทราบถึงปัญหาในเรื่องนี้มาก่อน

ทางเราจึงได้แจ้งไปที่นิติเพื่อช่างเข้าไปแก้ไขปัญหาท่อรั่ว ปรากฏว่าไม่ได้รับความร่วมมือจากห้องด้านล่าง
หลังจากให้นิติช่วยเจรจาอยู่หลายครั้ง จึงต้องนัดกันเพื่อมาคุยแนวทางแก้ไขปัญหา และให้นิติเป็นคนกลาง

จากปัญหาพบว่าห้องด้านล่างทำบิ้วอินและได้ทำการปิดช่องเซอร์วิสที่เพดานไป ต้องมีการเจาะฝ้าเพื่อที่จะได้ดูท่อว่าปัญหาน้ำรั่วเกิดจากอะไร เพื่อจะได้แก้ไขปัญหาได้
ทางเรามองว่าจริงๆแล้วทางห้องด้านล่างต้องรับผิดชอบในส่วนของการทำช่องเซอร์วิสใหม่ เนื่องจากไปทำการปิดช่องไป
แต่ทางนิติมองว่าควรออกค่าใช้จ่ายร่วมกัน เนื่องจากห้องเราทำน้ำรั่วลงมาห้องด้านล่าง
เรื่องนี้เราก็เห็นด้วยกับนิติ ใจเค้าใจเราเนอะ

จากการคุยห้องด้านล่างไม่ต้องการออกค่าใช้จ่ายในการเจาะฝ้า และต้องใช้ช่างของตนเองเท่านั้น
คุยอยู่นานไม่ได้ข้อสรุป จึงให้ห้องด้านล่างไปตีราคามาเพื่อที่จะได้หาข้อสรุป
ในตอนนั้นใจเราคิดถ้าค่าใช้จ่ายไม่ได้สูงมากทางเราออกจะค่าใช้จ่ายเอง เพื่อที่จะได้จบปัญหาเรื่องนี้
เพราะแอบเกรงใจน้องคนเช่าเพิ่งมาเช่าก็เจอปัญหาแล้ว แต่ก็ไม่ได้พูดบอกว่าจะเป็นผู้รับค่าใช้จ่ายเอง

หลังจากวันนั้นเราก็ตามเรื่องกับนิติมาเรื่อยๆ จนห้องด้านล่างแจ้งค่าใช้จ่ายมา
ในราคา 12,000-15,000 บาท โดยห้องด้านล่างแจ้งว่า ค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเกินไปกว่านี้ ทางเรามองวาสมันสูงเกินไป

อยากขอความเห็นจากชาวพันทิปว่า
1.จริงๆแล้วผู้อาศัยสามารถปิดช่องเซอร์วิสในห้องเราได้ไหมคะ มีข้อกฏหมายแจ้งไหมคะ
2.ค่าใช้จ่ายในการทำช่องเซอร์วิส ใครควรเป็นผู้รับผิดชอบคะ
3.ราคาที่ห้องด้านล่างแจ้งมามันสูงเกินไปหรือไม่ แล้วราคาตลาดประมาณเท่าไรคะ (ห้องครัวไม่เกิน 10 ตรม.) ซึ่งเราลองค้นหาดู ราคาช่องเซอร์วิสสำเร็จราคาหลักร้อยเท่านั้น
4.หลังจากนี้ถ้าไม่ข้อสรุป จะสามารถดำเนินการอะไรจากห้องด้านล่างได้บ้างคะ เพราะถ้าเราไม่ได้ใช้น้ำห้องด้านล่างก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร ทางเราเป็นคนตามเรืาองฝ่ายเดียว
แต่น้องคนเช่าก็เดือดร้อนซักผ้าไม่ได้ ในระหว่างที่รอซ่อมเราก็ลดค่าเช่าให้เนื่องจากยังแก้ปัญหาไม่ได้

ขอบคุณทุกความเห็นนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่