เจอเพื่อนบ้านจากนรก ทำยังไงดีคะ?

สวัสดีค่ะ เรามีปัญหาค่อนข้างหนักใจและทำให้เราเสียสุขภาพจิตมากค่ะ 

ขอเกริ่นก่อนนะคะ คือที่ที่เราอาศัยเป็นหอพักค่ะ เราอยู่ชั้น1ห้องสุดท้าย ส่วนคู่กรณีเพิ่งย้ายมาได้เดือนกว่า ห้องอยู่กลางทางเดินถัดจากเราไปสองห้อง(เขาเปิดประตูห้องตลอด)
เป็นคนพิการเพราะน้ำหนักตัวเยอะ (เราเดินผ่านแล้วเห็นเขากับรถเข็น)

ปัญหาแรกคือเสียง
วันดีคืนดีเขาไม่พอใจแม่ตัวเองก็ตะโกนด่าคำหยาบคายเสียงดัง ถ้าเป็นช่วงกลางวันหรือตอนที่เรายังไม่เข้านอนก็จะเฉยๆแล้วใส่หูฟังเอาค่ะ แต่บางทีคือเราหลับอยู่แล้วเขาตะโกนด่าแม่เขาตอน7โมงเช้า จนเราสะดุ้งตื่น พอเราไปบอกว่าเบาลงหน่อยได้มั้ย เขาก็จะตะโกนด่ากลับมา มันทำให้เราพักผ่อนได้ไม่เพียงพอค่ะ บางครั้งก็เปิดเพลงเปิดเสียงเบสดังๆบ้าง
        ปัญหาที่สองคือกลิ่น เรื่องนี้เรื่องใหญ่ แบบใหญ่สุดๆไปเลย 
เวลาเราจะเดินเข้า-ออกห้อง เราต้องเดินผ่านห้องเขา แล้วเขาชอบเปิดประตูไว้ตลอดเวลา มันก็จะมีกลิ่นออกมาจากห้องเขาค่ะ เป็นกลิ่นเหมือนขยะผสมกลิ่นอับเชื้อรา อับกลิ่นเหงื่อ ผสมกลิ่นเหม็นอบอวลแปลกๆ เราอธิบายไม่ถูกว่าเป็นกลิ่นของอะไร กลิ่นแรกมากถึงขนาดที่ว่าเราแค่เปิดประตูห้องไปก็ได้กลิ่นแล้วค่ะ(ส่วนตัวเป็นคนไม่ชอบกลิ่นเหม็นเลยรู้สึกแย่มากกับเรื่องนี้) เราต้องเดินเอามือปิดจมูกจนสุดทาง บางทีก็กลั้นไม่ไหวเผลอหายใจเข้าแล้วสำลักก็มี กลิ่นบุหรี่โชยเข้าห้องบ้างก็มีค่ะ

อย่างที่บอกไปข้างต้น นี่คือปัญหาที่เราต้องเจอทุกวันค่ะ ส่วนเหตุที่เรามาตั้งกระทู้วันนี้ก็คือ
วันนี้เขาเปิดเพลงดังมากกว่าทุกวันค่ะ ตอนช่วงใกล่1ทุ่ม แล้วเรากำลังจะเข้านอนเพราะต้องเข้างานตอนตี4
     เราเลยเดินออกไปบอกเขาว่าให้ลดเสียงลงหน่อย พร้อมเอาขยะไปทิ้งด้วย 
พอหลังจากที่เราพูดจบเท่านั้นแหละ เขาก็ตะโกนด่ามาว่า 'จะทำไมค้าบ เพิ่งจะหกโมงเอง ทำไมค้าบ' (พูดตะโกน)
เราที่ทิ้งขยะเสร็จกำลังเดินกลับเข้ามา เลยบอกกับเขาไปว่า แค่ลดเสียงเพราะต้องนอนต้องเข้างานตี4
เขาก็ไม่ยอมค่ะ ตะโกนด่ามาเรื่อยๆ จนเราฟิวขาด เลยด่ากลับไปว่าไอ้trash(ภาษาไทย) แล้วเดินเข้าห้องเลย
หลังจากที่เราด่าเท่านั้นแหละค่ะ เขาก็ตะโกนด่าคำหยาบๆคายด้วยเสียงดังที่น่าจะดังออกไปหน้าถนนได้เลยค่ะ ทั้งๆที่เราเข้าห้องไปแล้วก็ยังไม่หยุด
ได้ยินเสียงด่ามาเรื่อยๆ บอกว่าเก่งนักก็ออกมาบ้าง ส่วนใหญ่จะคำหยาบอ่ะค่ะ

เราอยากปรึกษาว่าเราควรจะทำยังไงดี เราทำอะไรกับสถานะการนี้ได้บ้างคะ ใจเคยคิดอยากแจ้งตำรวจหลายครั้งที่เขาตะโกนด่าแม่เขาแล้วค่ะ แต่ไม่ได้ทำ ตอนนี้มีความคิดว่าจะย้ายอยู่ค่ะ เพราะทนไม่ไหวแล้ว ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่