ควรมีsquid gameในชีวิตจริงมั้ย

ตั้งคำถามแบบไม่โลกสวยเลยนะ
เรารู้และตระหนักดีว่าการที่มีใครต้องตายเพื่อให้คนอื่นมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นไม่ใช่สิ่งที่ถูกต้อง
แต่นึกภาพตามถึงความเหลื่อมล้ำทางฐานะทางการเงินไม่ใช่แค่คนไทย
แต่ทั่วโลกเลยก็ได้ คนมากมายที่เขารู้สึกว่าสภาพทุกวันนี้ที่เขาอยู่ก็เหมือนตายไปแล้ว ถ้าเขามีทางเลือกที่จะเสี่ยงบางคนก็คงอยากลองดู

ระบบการเงินที่เหลื่อมล้ำทำให้มีคนที่พ่อแม่ก่อหนี้ตกทอดมาถึงลูกหลานมากมาย

บางคนพยายามมาทั้งชีวิตแต่ก็ล้มเหลวทางธุรกิจมาหลายครั้งจนหมดเนื้อประดาตัว

บางคนทำงานอย่างสุจริตแต่โดนกดขี่ข่มเหงเหมือนอาลี จนลืมตาอ้าปากไม่ได้

บางคนขี้เกียจอยากรวยทางลัดด้วยการพนัน

เลยทำให้นึกสงสัยขึ้นมาจริงๆว่า ถ้าเกิดเกมส์แบบนี้มีขึ้นมาจริงๆบนโลก

คุณคิดว่า จะมีเพื่อนคุณหรือคนที่คุณรู้จัก เข้าร่วมเกมส์ที่เดิมพันด้วยความตายแบบนี้มั้ย มากน้อยแค่ไหน และฐานะทางการเงินเป็นอย่างไร

โดยส่วนตัว ผมคิดว่ามีเพื่อนผมตัดสินใจเข้าร่วมแน่นอน และคนที่ตัดสินใจเข้าร่วม อาจจะไม่ใช่คนที่มีฐานะยากจนด้วยซ้ำ อาจเป็นคนกลุ่มรายได้ปานกลางที่พยายามมาทุกหนทางในชีวิตแต่ไม่ประสพความสำเร็จ ได้แต่ทำงานเดิมๆไปวันๆ มองไม่เห็นบั้นปลายชีวิตที่ว่าจะมีโอกาสเกษียณอย่างมีความสุข แล้วรู้สึกว่าถ้าอยู่ต่อแบบนี้ไปวันๆ สู้เจ็บแล้วจบเลยดีกว่า

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่