วันนี้มีโอกาสช่วยน้องเต่า 1 ตัว

ผมเคยตอบกระทู้เรื่องการปล่อยเต่าไว้ในกระทู้ https://pantip.com/topic/34912829 ความเห็นที่ 59
หลังจากนั้นก็ไม่ค่อยได้ปล่อยเต่า เพราะไม่ค่อยได้เจอเต่าเท่าใดนัก อีกอย่างก็มีกฏหมายคุ้มครองแล้ว 
คนก็คงไม่กล้าจับเต่ามาขาย เพราะผิดกฏหมาย

แต่เมื่อวานในขณะที่ไปวิ่งออกกำลังกายในสถานที่สาธารณะแห่งหนึ่ง ซึ่งก็ได้พบกับน้องเต่าตัวนี้ จึงจับมาใส่กะละมังไว้ก่อน 
บางท่านสงสัยว่า เจอน้องได้อย่างไร ผมก็สันนิษฐานว่าน้องคงจะพลัดหลงมาจากคลองหรือท่อระบายน้ำ
เพราะด้านข้างของสถานที่สาธารณะที่ผมไปวิ่งออกกำลังกายเป็นคลอง

เช้าวันนี้จึงนำไปปล่อยที่ พุทธมณฑล ที่เดิมที่เคยไปปล่อยเป็นร้อยๆ ตัว 
(ปล่อยไว้เยอะก่อนปี 54 แต่หลังน้ำลดที่พุทธมณฑล น้องๆ เต่าคงเป็นตามชะตากรรมของตนเอง)

ทิ้งท้ายตรงนี้ว่า หากท่านพบเต่าและมีโอกาสได้ช่วยเหลือ ได้โปรดช่วยน้องๆ โดยนำไปปล่อยในสถานที่ๆ เหมาะสมนะครับ
อาทิ ในสวน ไร่ บ่อที่มีตลิ่ง น้ำสะอาด มีอาหาร ปลอดภัย อย่าปล่อยในคลอง แม่น้ำ หรือแหล่งน้ำที่ไม่มีตลิ่งนะครับ
และถ้ามีโอกาสก็นำอาหารไปให้ ปลา เต่า ในพุทธมณฑลกันนะครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่