ใครพอรู้กฎหมายของ e-book พวกนี้บ้างไหม มาช่วยหน่อย

เราได้รับทำ(เรียกได้รับไม่ได้ เสนอหัวข้อเอง55+) รายงานเรื่อง การปล่อยเช่ารหัสในเว็บไซส์
เพื่อการค้าทั้งภาพ วิดuโอหรือสื่อ เช่น การ์ตูน หรือ e-book
ที่ เจ้าของรหัสนั้นได้ทำการซื้อเก็บไว้ ในเว็บไซส์นั้นๆ แบบไม่ได้เอาออกมานะคะ

อาจจะพิมดูงงๆไปหน่อย ขอยกตัวอย่างที่เห็นภาพง่ายนะคะ

นาย A   ซื้อ e-book ของ Meb ไป 5 เรื่อง จึงนำไอดีของตนไปปล่อยให้บุลคลอื่นเช่า
เลยสงสัยว่าแบบนี้ผิดตรงไหนไหมคะ พยายามหาข้อมูลแต่ก็ยังงงมากในการสรุปว่าผิดหรือไม่ผิด

เหมือนตามที่ต่างๆจะเขียนมาว่า "ห้ามนำเนื้อหาทั้งหมดหรือบางส่วนไปดัดแปลง คัลลอก นำไปใช้ หรือเผบแพร่ต่อไม่ว่ากรณีใดๆ ทั้งสิ้นทั้งที่ไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าของสิขสิทธิ์ จะมีบทลงโทษ" งี้ 

และเราเลยส่งสัยต่อว่า นายA นำทรัพย์สินที่ตัวเองได้ครอบครองทางอิเล็กทีอนิกซ์ไปใช้ในทางการค้า มันผิดด้วยหรอคะ ทั้งที่นาย A ไม่ได้นำไปดัดแปลง หรือแก้ไขและเผยแพร่
เรียกเผยแพร่ไม่ได้เพราะสิ่งที่นาย A เผยแพร่ไปนั้นคือ ไอดีตัวเองหรือข้อมูลของตัวเอง ไฟล์เนื้อหาของหนังสือยังอยู้ในเว็บไซส์
(ส่วนนี้ยังขอยกตัวอย่างเป็น Meb) ไม่ได้เอาหรือนำไฟล์นั้นออกมาในรูปแบบต่างๆ

ถ้าเทียบกันแล้วร้านที่ปล่อยเช่าหนังสือที่เป็นเล่มๆละ มันต่างกันตรงไหน?
หรือเทียบกับตอนเราเด็กๆซื้อหนังสือมาให้เพื่อนในห้องอ่านแต่เก็บเงินเพื่อน 5 10 บาท

และพอเถียงกับเพื่อนไปมา เลยไปหามาอีก และเจอคนที่เขาบอกว่า  การหาร 'ไอดี'​ หรือเช่า 'ไอดี'​ นั้นละเมิดเงื่อนไขการใช้งานของระบบ และละเมิดพรบลิขสิทธิ์ มาตรา 15 (3) ข้อสังเกตคือ meb ไม่ได้บอกว่าการหารหรือเช่า 'e-book'​
พอมาทางนี้ สงสัยอีกว่า ละเมิดเงื่อนไขการใช้งานของระบบ คืออะไร ในเมื่อเราเป็นเจ้าของและยินยอมที่จะให้คนอื่นรู้ข้อมูลของเรา

ความผิดตามมาตรา 15 (3) คือ ให้เช่างานโปรแกรมคอมฯ โสตฯ ภาพยนต์ และสิ่งบันทึกเสียง 
และข้อมูลที่เราไปหาๆดูมาก็คือ
1. การเช่า หมายถึงบุคคลหนึ่งมีกรรมสิทธิ์ 100% แล้วหากำไรความเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์นั้น ≠ การหาร ที่หมายถึงการเป็นเจ้าของกรรมสิทธิ์ร่วมกัน ไม่มีใครที่มีกรรมสิทธิ์ 100% ดังนั้น การหารไม่ใช่การเช่า 
2.ต้องเป็นโปรแกรมคอม (งานที่เป็นคำสั่งให้คอมปฏิบัติการบางอย่าง แม้ e-book จะเปิดด้วยคอมฯ แต่ก็ไม่ได้เป็นคำสั่งให้คอมปฏิบัติการบางอย่าง e-book มีฐานะเป็นเอกสารเท่านั้น หรือโสตทัศนวัสดุ (audiovisual work)​ ภาพและเสียง ซึ่งนิยาย e-book ไม่ใช่ หรือภาพยนต์ หรือสิ่งบันทึกเสียง 
ซึ่ง e-book ไม่ใช่ทุกประเภทที่กล่าวมาจึงไม่ควรเข้าความผิดตามมาตรา 15(3) นอกจากนั้น สาเหตุการเกิดกม.ลิขสิทธิ์ เพื่อสนับสนุนให้คนผลิตงาน ด้วยเหตุผลทางวัฒนธรรมและสังคม คือการส่งต่อวัฒนธรรมสังคมของช่วงเวลาหนึ่ง และเหตุผลทางเศรษฐกิจ ที่ผลักดันธุรกิจทางปัญญา 

หนังสือที่เป็นตัวจริงเลยกับการก๊อปวิดีโออันนี้คนละกรณีกันนะคะ
อยากได้ที่เป็นคำตอบจริงๆที่ไม่ใช่การเดา แต่จะเสนอความเห็นมาก็ได้นะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 7
>> 6-1

เรื่อง e-book นั้นถือว่าเป็นเรื่องใหม่ของกฎหมายไทย เลยยังไม่มีกฎหมายอย่างชัดเจน
(ส่วนตัวแล้วผมรู้สึกว่าถ้าเรื่องไหนยังไม่เกิน 20 ปี ถือว่ายังใหม่สำหรับกฎหมายไทยครับ ฮ่าๆ)

ในด้านข้อกฎหมาย ผมไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไหร่ แต่พอจะรู้ด้าน software อยู่บ้าง ขอพูดเฉพาะในแง่มุมนี้ละกันนะครับ

การใช้งาน software เนี่ยจะมีสิ่งที่เรียกว่า ข้อตกลงอนุญาตให้ใช้สิทธิของผู้ใช้  (“EULA : End User License Agreement”)
ซึ่งก็คือไอ้ที่เป็นข้อความยาวๆ ที่ผู้ใช้มักจะขี้เกียจอ่านกัน ฮ่า

EULA นี้จะระบุเงื่อนไขการใช้งานต่างๆ เอาไว้ ซึ่งผู้ใช้จะต้องยินยอมตอบรับเงื่อนไขนี้เสียก่อน ถึงจะใช้งานได้
นั่นก็จะเป็นการยอมรับตามกฎหมายแล้วว่าเรายอมทำตามกฎของซอฟต์แวร์ (หรือบริการ) นั้น
(ไม่มีใครบังคับให้เรายอมรับเงื่อนไข แต่ถ้าเราต้องการใช้งานก็จะต้องยอมรับเงื่อนไข)
นั่นก็คือเราได้ทำตามข้อตกลงอย่างถูกต้องตามกฎหมายก่อนการใช้งานซอฟต์แวร์ (หรือบริการ) นั้น

ดังนั้นการที่เราสมัคร MEB แล้วเอา ID มาปล่อยให้เช่าหรือขายต่อ ผมเข้าใจว่าเราทำได้จากช่องว่างของกฎหมายที่ยังไม่มีการกำหนดตายตัว (แต่ไม่ขอยืนยันนะ เพราะเป็นด้านกฎหมาย)
แต่ว่าถ้าทาง MEB ตรวจพบ เขาก็มีสิทธิลบ ID นั้นทิ้งได้ทันที เนื่องการการละเมิด EULA ที่เราได้ทำไว้
(ผมเข้าใจว่าเนื่องจากข้อกฎหมาย ทำให้ทาง MEB ไม่สามารถดำเนินคดีกับเราในกรณีนี้ได้ แต่ไม่ขอยืนยันนะ)

แต่ผลที่เกิดขึ้นก็คือ เงินที่เราจ่ายไปสำหรับการซื้อหนังสือของบัญชีนี้ จะไม่สามารถเรียกร้องขอคืนได้ เพราะเราเป็นคนละเมิดข้อตกลงก่อน
และถ้ามีคนจ่ายเงินเช่า ID เพื่ออ่านหนังสือให้เราแล้ว แต่ปรากฏว่า ID หาย ไม่สามารถอ่านได้ เราก็ควรต้องคืนเงินให้ผู้เช่า

ดังนั้นเราต้องไปอ่าน EULA ของซอฟต์แวร์ (หรือบริการ) นั้นๆ ว่ามีการระบุไว้หรือเปล่าว่า ห้ามเปิดเผย account+password ต่อผู้อื่น
หรือห้ามนำไปหารายได้ หรือ ฯลฯ และพวกข้อความว่า โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

จากด้านบน เห็นยกตัวอย่างเรื่องหนังสือเช่า ก็เลยจะขออธิบายเพิ่มเติมเรื่องนี้หน่อยครับ

- หนังสือเล่ม เมื่อเราซื้อมาแล้ว เรามีสิทธิเป็นเจ้าของหนังสือ จะทำอะไรกับหนังสือซึ่งเป็นทรัพย์สินของเราก็ได้
ยกเว้นการเผยแพร่โดยไม่ได้รับอนุญาต เช่น ถ่ายเอกสาร (หรือสแกนเป็นไฟล์ดิจิทัล) แล้วเอาไปขายหรือแจกจ่าย
ส่วนกรณีร้านเช่าหนังสือ อันนี้ผมไม่ทราบเรื่องข้อกฎหมายครับ

- หนังสือดิจิตัล (ebook) เมื่อเราซื้อมาแล้ว สิทธิของเรามีต่อ ebook เล่มนี้คือสิทธิการใช้งาน (อ่าน) เราไม่ได้มีสิทธิเป็นเจ้าของของ ebook เล่มนั้นๆ
ยกเว้นว่าบางแพลตฟอร์มจะอนุญาตให้เราทำสำเนาเก็บเอาไว้เอง (เช่น Amazon Kindle, Google Books, ฯลฯ)
ซึ่งไฟล์ ebook พวกนี้ที่ดาวน์โหลดมา จะมี DRM มาด้วย ทำให้เวลาอ่านจะต้องผูกติดอยู่กับบัญชี DRM ของเราเอาไว้ด้วย

DRM (Digital Rights Management) คือ การจัดการสิทธิดิจิทัล เป็นเทคโนโลยีที่ใช้โดยเจ้าของลิขสิทธิ์ เพื่อควบคุมการเข้าถึงและการใช้งานข้อมูลดิจิทัล

ถ้าหากว่าแพลตฟอร์มนั้นยกเลิกให้บริการ เราไม่สามารถเรียกร้อง ebook ที่เราซื้อเอาไว้ได้ (ต้องดูใน EULA ว่าเขียนเอาไว้ยังไง)

อธิบายเพิ่มเติมข้อความนี้ครับ
>> หากเกิดความเสียหายจากการละเลยการคุ้มครอง ข้อมูลบัญชี หรือจงใจอนุญาตให้บุคคลอื่นใช้นั้น สมาชิก จะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ

หมายถึงว่า ถ้าหากว่าเราให้ผู้อื่นเข้าถึง ID + Password  แล้วเกิดความเสียหาย ขอยกตัวอย่างความเสียหายนะครับ
- เขาก็ deactivate (ลบบัญชี) หรือ เปลี่ยนรหัสผ่าน หรือเปลี่ยนอีเมลเพื่อเข้าถึง หรือเปลี่ยนบัญชีการจ่ายเงิน
- เขาเอา ID ไปโพสต์ข้อความ (หรือใช้ทำเรื่อง) ที่ทำให้สามารถถูกดำเนินคดีตามกฎหมายได้

เขาระบุมาว่าหากเกิดเหตุดังกล่าวข้างต้น เจ้าของ ID ต้องรับผิดชอบเอง จะมาฟ้องร้อง/เรียกร้อง จากทางผู้ให้บริการไม่ได้
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่