การเป็นฝ่ายเริ่มต้นแก้ไขความสัมพันธ์ที่มีปัญหาก่อนทุกครั้ง คิดว่าจะมีวันที่อีกฝ่ายเริ่มก่อนบ้างไหมคะ ?

สวัสดีค่ะทุกคน ตามที่ได้ตั้งคำถามไปว่า การที่เราเป็นฝ่ายเริ่มต้นแก้ไขปัญหาในความสัมพันธ์ก่อนทุกครั้งเป็นเวลาหลายปี จะมีโอกาสไหมที่เค้าจะเริ่มต้นก่อนบ้าง ? ความสัมพันธ์นี้เกิดขึ้นกับเพื่อนสนิทค่ะ เป็นเพื่อนที่สนิท และ สบายใจมากๆ เรียกว่ามองตาก็รู้ใจเลย แต่เวลาที่เรามีปัญหากัน ไม่ว่าจะเกิดจากการงอนกัน หรือ การเข้าใจผิดเรื่องอะไรก็ตาม จนทำให้ต่างคนต่างไม่พูดกัน ไม่ทักหากัน ไม่มองหน้ากัน จนลากยาวมาเป็นเวลานาน ถ้าเป็นปกติเราก็จะเป็นฝ่ายทักไปก่อนเสมอ เช่น ทำเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น หรือ ไม่ก็ขอโทษ ทั้งๆที่ไม่รู้ว่าสถานการณ์ที่เกิดขึ้นมันมาจากอะไร แต่มันก็ไม่เคยมีครั้งไหนเลยที่เค้าจะเริ่มต้นก่อน พูดตรงๆคือเรารู้สึกว่า เรารักเพื่อนคนนี้มาก แคร์เพื่อนคนนี้มากๆ จนคนรอบข้างบอกว่ามันมากจนเกินไป เราควรหยุดไหมคะ อยากถามทุกคนที่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ว่าเลือกที่จะถอย หรือ รักษาความสัมพันธ์ต่อไปคะ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าเลยค่ะ ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่