เรียนต่อศิลปะที่ต่างประเทศ

สวัสดีค่ะ อยากมาปรึกษาชาวพันทิปค่ะ ตามหัวข้อเลย

หนูอายุ 14 กำลังจะเรียนต่อที่ต่างประเทศ อยากเป็นนักวาด และกำลังหาประเทศอยู่ค่ะ ตอนนี้ที่หนูกำลังคิดอยู่คือ: ญิปุ่น, อิตาลี หรือกลับมาเรียนที่ไทย (ถ้าคุณมีประเทศที่ดีกว่าช่วยตอบได้เลยค่ะ)

คำถามคือ

1. พอจะมีมหาวิทลัยเเนะนำบ้างไหม

2. ต้องเตรียมอะไรบ้าง

3. สำหรับ Portfolio ใช้ภาพวาดที่เราวาดเล่นๆได้ไหม

4. สำหรับคนที่ไม่เคยประกวดยื่นพอร์ตมีสิทธ์เข้าไหม

5. หลังจากเรียนจบเเล้วตัวเลือกการงานมีเยอะไหม

6. จำเป็นต้องเรียนภาษาของประเทศนั้นไหม?

ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 17
ตามมาจาก twitter หนูฟาดมากลูก! พี่รัก Energy น้องมากกกกกกก จนต้องรีบเข้ามาคอมเม้นไว้ก่อน 55555
ขออ่านกระทู้ให้จบก่อนเดี๋ยวช่วยแนะนำอีกทีค่ะ

- มาอัพเดทคำแนะนำให้ตามด้านล่างค่ะ -

เราว่าสิ่งที่น้องต้อง specific ออกมาก่อน คือ อยากเป็นนักวาดแนวไหนคะ?

วาดหรือออกแบบ character หรือ วาดประกอบฉาก (เช่น อยากทำพวก animation หรือออกแบบตัวละครในเกม, วาดการ์ตูน 2D)
>>> ถ้าเป็นแนวนี้ เราแนะนำที่ญี่ปุ่นเลยค่ะ จำได้ว่ามีคนไทยหลายคนที่จบจากญี่ปุ่น แล้วได้ทำงานเป็นนักวาดในบริษัทชั้นนำของโลกเลย
        ถ้าน้องเคยเห็นผ่านๆตา จะเห็นชื่อคนไทยไปอยู่บน post credit ของ Disney Animation ด้วยนะ

สายวาด landscape, สายแบบอาร์ตจ๋าไปเลย, หรือแม้กระทั่งอยากเบนไป Fashion Design
>>> เราแนะนำให้ไปโซนยุโรปเลยค่ะ อิตาลี่, อังกฤษ, ฝรั่งเศษ คือนอกจากยุโรปจะดังในแง่ของงานอาร์ตสายนี้
        เรามองว่า culture และ บรรยากาศของบ้านเมืองที่นั่น มันเอื้อให้เรียนพวกนี้ได้ดีกว่าโซนเอเชียแฮะ อาจจะได้ inspiration ที่ดีกว่า

เราไม่มี list ของพวก college ที่ดังๆทางด้านนี้เลยอะค่ะ อาจจะช่วยในเรื่องนี้ไม่ได้
แต่เราว่าถ้าน้องสามารถ specific ความต้องการของตัวเองได้, scope ของสถานที่เรียนก็จะแคบลงมาเองค่ะ

เรื่อง portfolio เราว่าต่อให้ไม่เคยประกวดยื่นพอร์ตก็ส่งได้นะ แต่ทั้งนี้งานน้องต้องค่อนข้าง outstanding ในระดับนึงเลยอะ
แนะนำว่าตอนทำพอร์ต นอกจากจะโชว์ hardskills (พวกเทคนิคพื้นฐานการวาด, การใช้สี ต่างๆ) แล้ว
งานของน้องควรจะต้องโชว์พวกกระบวนการความคิด หรือบอกเล่าเรื่องราวที่ impact คนดูทั้งตาและใจได้ในระดับนึงด้วยเช่นกันค่ะ

ส่วนเรื่องภาษาที่ 3 เรามองว่าอาจจะจำเป็นและไม่จำเป็นค่ะ
คือทั้งญี่ปุ่นและโซนยุโรป (เช่น ฝรั่งเศษ) เขาจะไม่ค่อยใช้ภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันกันมากเท่าไหร่
ถ้าน้องเรียนใน International College หรือแพลนจะบินไปทำงานในอเมริกาหลังเรียนจบ ก็อาจจะไม่จำเป็นต้องเรียนภาษาที่ 3 ขนาดนั้น
แต่ถ้าอยากให้ชีวิตง่ายขึ้น หรือ หวังผลในเรื่องการหางานที่นั่นหลังเรียนจบ หรือมองไปไกลกว่านั้นคือยื่นขอ Citizen
ถึงตอนนั้นภาษาที่ 3 จำเป็นมากค่ะ ถ้าน้องแพลนอนาคตไว้ค่อนข้างยาว เรามองว่าเริ่มเรียนภาษาที่ 3 ตั้งแต่ตอนเรียนเลยจะไม่เสียเวลาค่ะ

คร่าวๆประมาณนี้ เราเองก็ไม่เคยไปเรียนที่ต่างประเทศแบบ full course และไม่ได้จบทางด้าน Art มาเลยด้วย (จบ Engineering 5555)
แต่เราว่าเราพอมอง path ออก และจากที่เคยอ่านข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับสาย art มา เราว่าคำแนะนำของเราก็น่าจะช่วยได้ในระดับนึงนะคะ

เราชื่นชมน้องมากเลยนะที่มีความมุ่งมั่น ตั้งใจ ขวนขวายหาข้อมูลได้เอง รู้ว่าตัวเองต้องการอะไรและจะถามข้อมูลได้จากใคร
แม้แต่การตอบกลับของน้องต่อคนที่ทัศนคติติดลบ ยังเต็มไปด้วยความสุภาพ แต่แฝงความฟาดไว้ได้ ต้องเป็นคนหัวไวพอสมควรอะ 5555
ดูจากการตอบคำถาม ความอ่อนน้อมต่อคนที่ให้คำแนะนำ เราก็มองออกแล้วว่าพ่อแม่น้องต้องให้ความรักและอบรมสั่งสอนน้องมาอย่างดีแน่ๆ
พ่อแม่บางคนมีแค่ความสามารถในการผสมพันธุ์และเงินค่ะ อย่าถามหาวุฒิภาวะในการเป็นพ่อแม่ที่ดีจากคนแบบนั้น ครอบครัวคงไร้ซึ่งคุณภาพ

สู้ๆนะคะคนเก่ง ขอให้ประสบความสำเร็จในการเลือกเส้นทางของตัวเองนะคะ
สุดท้ายได้ที่ไหนยังไงแวะกลับมาบอกเล่ากันบ้างนะคะ จะคอยเป็นกำลังใจให้ค่ะ
ความคิดเห็นที่ 12
มาแบ่งปันข้อมูลค่ะ ในส่วนคนรอบตัวที่เจอมามีทั้งเรียนที่ญี่ปุ่น และ อิตาลีค่ะ ทั้งสองจะมีความแตกต่างกันในแง่ขอแนวทางรวมถึงสไตล์งานด้วยค่ะ

ในส่วนของคนที่เรียนที่ประเทศญี่ปุ่นนะคะ ตอนนี้กลับมาที่ประเทศไทยแล้วปัญหาคือในเรื่องของงานจะค่อนข้างหายากค่ะ แต่ถ้าไปในส่วนงานกรณีเราได้ภาษาญี่ปุ่นเราสามารถที่จะคอนแทคงานที่เป็นของญี่ปุ่นได้เค้ายังมีงานอย่างนี้เข้ามาอยู่ค่ะแต่ก็อาจจะไม่ได้เยอะมาก

ส่วนเพื่อนที่อยู่อิตาลีตอนนี้ผันตัวไปเป็นเกี่ยวกับสายแฟค่ะ เลยไม่แน่ใจว่างานมันค่อนข้างที่จะหายากหรือเปล่า

ขอตอบในส่วนของPortfolio นะคะ โดยปกติแล้วเราสามารถที่จะใช้ผลงานของเราที่เป็นการจัดเข้ามาเป็นส่วนประกอบในพอร์ตได้ค่ะแต่ว่าอาจจะต้องมีการคัดเลือกผลงานที่ค่อนข้างโดดเด่นแตกต่างมีเอกลักษณ์ชัดเจนนะคะ คนที่ไม่เคยประกวดก็สามารถที่จะยื่นพอร์ตได้ค่ะ

ในเรื่องภาษา เพื่อนเราใช้ภาษาอังกฤษตลอดนะคะแต่ว่าก็จะมีในเรื่องของภาษาของประเทศนั้นนั้นที่เขาต้องเรียนรู้เพิ่มเติมด้วยอย่างของญี่ปุ่น เพื่อนเรียนญี่ปุ่นด้วยเลย ขอเสริมในเรื่องของเกี่ยวกับการทำงานนะคะส่วนตัวมองว่างานด้านศิลปะที่เมืองไทยจะค่อนข้างไม่ได้บูมมากค่ะแต่ก็ยังสามารถที่จะมีงานที่ทำได้นะ

ฝากถึงคนที่เข้ามาโชว์ความรวยของตัวเองในกระทู้นี้นะคะคนรวยไม่พูดมากคนฉลาดก็เช่นกันค่ะ
ความคิดเห็นที่ 1
ลองเข้าไปดูครับ

ขอมูลอยู่ในนั้นเยอะเลยครับ

https://www.theflorenceschool.it/

https://www.studiainitalia.com/en/study-in-italy/art-courses/
ความคิดเห็นที่ 8
พี่เคยดูคลิปของคุณ PEACHII ที่แนะนำโรงเรียนในอังกฤษ  มีโรงเรียนที่สอนเน้นไปในเรื่องที่เราสนใจค่อนข้างเยอะ ลองไปหาดู เผื่อใช้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมได้ค่ะ

เพิ่มเติม : คลิปคุณ PEACHII ร่วมกับ GoUni พาไปดู รร. ในอังกฤษค่ะ
https://youtube.com/playlist?list=PLjRGDLUgUiPyrCNPq35aenLFQP7GkfA9f

อันนี้เป็นคลิปที่แนะนำ รร. ที่เน้นความสนใจของเด็กเป็นหลักนะคะ

https://youtu.be/EaBVDk7LH9o

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่