ถ้าทานอาหารน้อยกว่าแคลอรี่ที่ร่ายกายนำไปใช้ต่อวัน ร่างกายจะสะสมไขมันไหม

สวัสดีค่ะ  สมมติว่าร่างกายคนปกติทั่วไปสามารถเผาผลาญพลังงาน 1,800 แคลอรี่ต่อวัน โดยที่ไม่ทำอะไรมาก 
แล้วถ้าเราทานอาหารที่แย่ๆหนึ่งมื้อ เช่น ไก่ทอด หรือ junk food โดยมื้อนั้นคิดเป็น 1,000 แคลอรี่ แต่ทั้งวันเราไม่ได้ทานอะไรเลยนอกจากไก่ทอดมื้อเดียว และไม่ได้ออกกำลังกาย
คำถามคือ ร่างกายของเราจะนำไขมันในมื้อนั้นมาสะสมไว้ไหมคะ หรือ น้ำหนักเราจะเพิ่มขึ้นไหม หากเราทานอาหารที่ไม่ดี (ของทอดของมัน) แต่แคลอรี่ไม่ถึงที่ร่างกายนำไปใช้ต่อวัน 

คือเคยได้ยินการทานให้น้อยกว่าแคลอรี่ที่ร่ายกายใช้ แต่ไม่มั่นใจเรื่องถ้าอาหารที่ไม่ดีเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่