สมาธิเร็ว กับ สมาธิช้า อย่างไหนดีกว่า?

คือผมเคยลองนั่งสมาธิ เดินจงกรม อะไรแบบนี้แหละครับ แต่ไม่สามารถทำให้มีสมาธิได้เลย 

แต่พอผมทำอะไรเร็วๆ กับมีสมาธิซะงั้น

สังเกตว่า เวลาเดินจงกรม ต้องทำช้าๆถูกต้องมั้ยครับ เวลานั่งสมาธิ เค้าก็สอนว่าให้หายใจเข้าลึกๆหายใจออกช้าๆ

ส่งผลทำให้ผู้ทำสมาธิบางคนก็เลย ทำอะไรช้าๆไปด้วย เช่นเคลื่อนไหวช้า พูดช้า ตัดสินใจช้า ดูสงบ สบาย ไม่เร่งรีบ

ส่วนผมซึ่งค้นพบว่าการทำอะไรเร็วๆก็ทำให้เกิดสมาธิเหมือนกัน แต่มีผลดีสำหรับผมคือ ได้สมาธิ และเราได้ผลงานเร็ว และคนรอบๆข้างๆก็ชื่นชมเพราะเป็นคนทำอะไรเร็วแถมทำได้ถูกต้องตัดสินใจได้ดีด้วย

แบบนี้แล้วคิดว่าสมาธิแบบช้า กับแบบเร็วอันไหนดีกว่ากันครับ?

หรือจริงๆแล้วไม่มีหรอกสมาธิแบบเร็ว ผมคิดไปเอง

ต้องการทำเป็นความรู้ครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่