เป็นเรื่องการสัมภาษณ์งานครั้งแรกของเรา หลังจากที่เรียนจบสดๆร้อนๆค่ะ

คือเจ้าของกระทู้สมัครตำแหน่งHRค่ะ
1.ตอนแรกคิดว่าการสัมภาษณ์จะได้HRเป็นคนสัมภาษณ์เพราะHRเขาเป็นผู้พูดคุยกับเราเบื้องต้นปกติดีค่ะ ช่วงส่งResumeกับตอนกรอกแบบฟอรม์สมัครงานHRเป็นคนจัดการค่ะแต่พอถึงตอนขั้นตอนสัมภาษณ์เป็นเจ้าของบริษัทเป็นผู้มาสัมภาษณ์เราแทน ถือว่าเป็นเป็นเรื่องปกติในการสร้างสถานการณ์กัดดันในการสัมภาษณ์งานเพื่อดูไหวพรึบรึเปล่าคะ หรือ ว่าแต่ละองค์กรมีขั้นตอนการรับสมัครงานที่ไม่เหมือนกันไม่จำเป็นต้องเป็นHRเป็นผู้สัมภาษณ์
2.ตอนแรกคิดว่าเราจะโดนปัดตกตั้งแต่รอบส่งResumeแล้วค่ะ เพราะ คุณสมบัติต้องการคนมีประสบการณ์ แต่เราสมัครไปเพราะญาติเขาอุตสาห์ส่งมาให้อยากให้ลองสมัครดู เราก็สมัครค่ะ ส่งResumeไปHRก็ติดต่อกลับมา จนถึงรอบกรอกใบสมัครงานทิ้งไว้คิดว่าเขาจะไม่เรียกสัมภาษณ์เพราะเราพึ่งจบใหม่ยังไม่มีประสบการณ์แตะต้องงานด้านนี้เป็นจริงเป็นจังเราก็พูดกะHRแต่HRเขาก็บอกว่าไม่เป็นไรสามารถสอนงานกันได้ จนมาถึงรอบสัมภาษณ์นี้ละค่ะ คือที่เขาเรียกเราสัมภาษณ์เราที่เป็นเด็กจบใหม่ คือที่เขาติดต่อให้เรามาสัมภาษณ์เพราะต้องการมีจำนวนผู้เข้าสมัครงานเยอะๆเพื่อเป็นเครดิตประกอบข้อมูลจำนวนผู้เข้าสมัครบริษัทและก็อาจจะปัดตกไป หรือ เรียกสัมภาษณ์เพราะสนใจให้เราไปทำงานจริงๆเพราะเรียกเงินเดือนถูกๆเพราะเราก็เด็กจบใหม่ก็ไม่กล้าเรียกแพงๆ 55555
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่