มีวิธีเลี้ยงเด็กอย่างไรกันบ้างคะ

ต้องบอกก่อนนะคะเราไม่เคยมีลูก แต่ต้องมาเลี้ยงหลาน อายุ9ขวบ เพราะพ่อแม่เลิกกัน (ส่วนตัวเราเป็นคนเงียบมีโลกส่วนตัวสูง อยู่ในบ้านจะอยู่แต่ในห้องนอนไม่คุยกับใคร ) ปกติหลานอยู่กับแม่เรา(เป็นย่า) น้องเป็นเด็กร่าเริง พูดเก่ง ตอนนี้หลานอยุ่กับเรามา2ปีแล้ว อาการที่เห็นได้ชัดคือ ติดโทรสัพ ไม่พูดกับใคร (แต่เวลาเพื่อนมาบ้านก็พูดคุยเล่นตามประสาเด็กปกติดี)
ใช้อะไรก็ไม่ทำ เวลาเราดุด่าก็ร้อง (ไม่เคยตีเลย)
มีวิธีจัดการแบบไหนบ้างคะ กลัวโตไปกว่านี้แล้วเราพูดอะไรจะไม่ฟัง มีอะไรจะไม่บอกเรา กลัวจะคุมไม่อยู่

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่