ว่าด้วยเรื่องของหุ้น MICRO KISS ที่พี่ๆ สาย VI บางท่านลงทุนกันอยู่

ผมเพิ่งเข้ามาเป็นเม่าในตลาดได้ไม่นาน รู้สึกสงสัยมากๆ ว่าหุ้นนี้ นักลงทุนเน้นคุณค่า เค้าดู valuation อย่างไร

เริ่มที่หุ้น MICRO ดูรายได้รวมปี 63 โตจากปี 64 ประมาณ 30% แต่ EPS โตประมาณ 15% ดูแล้วน่าจะเป็นหุ้นเติบโต Growth
ROE ก็แค่ 9-10 ก็ไม่ได้โดดเด่นอะไรมาก
ลองไปดู P/E = 55.35 ดูแล้ว ราคาเหมือนจะสูงมาก P/BV = 4.64 แล้วตัวนี้ Value ตรงไหนครับ

ดูตัวนี้ยิ่งสงสัย KISS รายได้รวม ไม่เห็นจะโตเลย ลดลงอีก
EPS ก็ปูๆ ปลาๆ
แต่ ROE ดูดีครับ
ไปดู PE = 59.14, P/BV = 9.55
โห แพงจัง แล้วมัน value ตรงไหนครับ

ขอบคุณพี่ๆ ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่