สงสัยเรื่องอัตราการเต้นของหัวใจตอนออกกำลังกายครับ

กระทู้คำถาม
ผมอายุ 45 สูง 180 นน. 96 - 97 ผมปั่นจักรยานออกกำลังกายอยู่กับที่ 40 นาที ผมปั่นเกือบทุกวัน เคยหยุดปั่นไปเกือบ 2 เดือนไม่สบาย บวกกับขี้เกียจแต่หลังระบาดโควิดเลยกลับมาปั่นอีกครั้งครับ ผมสงสัยว่าทำไม HR เฉลี่ยผมไม่เกิน 140 เป็นเพราะอะไรครับ หรือนาฬิกาที่วัดมีปัญหา ใช้ปั่นเวลา 40 นาที ความเหนื่อยไม่เท่าไร ไม่ถึงกับหอบ

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่