สิ่งมีชีวิตบางชนิดมีช่วงชีวิตยืนยาวมากต่างจากเพื่อนร่วมสปีชี่ส์ของมัน เกิดจากอะไรครับ ?

ตามหัวข้อเลยครับ เเบบว่าผมเองก็สงสัยเรื่องนี้มานานมากเเล้ว ดูอย่างสัตว์บางประเภท เช่น ฉลามกรีนเเลนด์ที่มีอายุได้ถึง 400 ปี เเละยังไม่ทีท่าว่าจะตายเมื่อไหร่ ? ต่างจากเพื่อนร่วมสปีชี่ส์อย่างเช่นฉลามขาวยักษ์ที่มีอายุอย่างมากเเค่ 60 ปีเท่านั้น หรือ อย่างหอยลายชื่อ "หมิง" ที่มีอายุถึง 507 ปี ต่างจากหอยลายในเขตน้ำอุ่นทั่วไป (อันนี้ผมไม่มีข้อมูลเรื่องอายุขัยนะครับเเต่คิดว่าคงเเค่ไม่กี่ปี ?) อันนี้สาเหตุมันเกิดจากอะไรมีคำอธิบายในทางชีววิทยามั้ยครับ ? รบกวนขอความรู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่