ขอแชร์ข้อมูลในการป้องกันตัวและรักษาตัวจากเชื้อโควิด19 ในยามที่ต้องรอคอยก่อนถึงมือแพทย์ค่ะ

วีดีโอนี้ได้ทำขึ้นมาสักพักแล้วค่ะ ทางเราไม่ใช่หมอ แต่ก็ต้องทำเพราะได้ศึกษามาทางนี้
และยังไม่เห็นคลิปที่พูดถึงอาหารเสริมแบบลงรายละเอียดลึกเท่าไหร่
ที่ตัดสินใจเอามาแชร์ในพันทิปในวันนี้เพราะคลิป "หนุ่มใหญ่ติดโควิด​ แฉเดือด!!..."
ซึ่งทำให้เราเห็นความน่ากลัวของโรคจริงๆ ว่าการที่จะต้องรอ 24-48 ชั่วโมง
กว่าจะได้ตรวจหรือรับการรักษาอาจหมายถึงชีวิต
เนื่องจากโรคสามารถลุกลามที่ปอดได้อย่างรวดเร็วมาก

จริงๆแล้ว คนทุกคนควรได้รับความรู้ว่าจะจัดการกับการอักเสบและอนุมูลอิสระที่เกิดขึ้นจากไวรัสยังไง
มากกว่าแค่การกินยาแก้ไข้ เพราะเราทุกคนควรจะต้องเสริมระบบภูมิคุ้มกัน
ให้สามารถยันกับการบุกจู่โจมของไวรัสให้ได้นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ค่ะ
ถ้าทำได้ ก็จะช่วยให้ปลอดภัยมากขึ้นจากการถึงมือหมอช้าได้ค่ะ

ในต่างประเทศที่ประชาชนมีความรู้ ก็จะทราบข้อมูลเหล่านี้จากการอ่านงานวิจัยต่างๆเอง
หรือแม้กระทั่งหมอเองที่แนะนำให้คนทั่วไปทำ เพราะ pandemic แบบนี้ 
ระบบโรงพยาบาลที่ถูกออกแบบมารองรับ การรักษาโรคแบบปกติทั่วไป ไม่สามารถรับคนทุกคนได้อยู่แล้วค่ะ
แต่ละคนที่อาการยังไม่หนักจึงต้องอยู่ที่บ้าน กินอาหารเสริมช่วยภูมิคุ้มกันเพื่อต่อสู้กับเชื้อให้ได้มากที่สุด
นั่นจะช่วยทำให้มีเตียงว่างเหลือเพียงพอสำหรับคนที่ระบบภูมิคุ้มกันพ่ายแพ้ต่อไวรัสแล้ว และเป็นหนักจริงๆ
ต้องมีการฆ่าเชื้อ มีการใช้เครื่องช่วยหายใจ และต้องมีการดูแลอย่างใกล้ชิดโดยหมอที่โรงพยาบาล  

ส่วนถ้าคนอื่นมีคลิปอื่นที่ต้องการแนะนำก็สามารถนำมาแชร์ได้เหมือนกันนะคะ
ช่วยกันลงหลายๆข้อมูล เพื่อช่วยให้คนมีทางเลือกมากขึ้นนะคะ 

ขอบคุณค่ะ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่