เต้าเจี้ยวหลนและวิธีทำ

ส่วนประกอบวัตถุดิบ

1 เต้าเจี้ยว

2 หมูบด

3 กระทิ

4 พริกขี้หนู

5 หอมหัวใหญ่หรือเป็นหอมหัวเล็กก็ได้นะคะ 

6 ต้นหอมผักชี

7 น้ำตาลทราย

8 ผงชูรส  น้ำมะขามเปียก
สวนพริกหยวกใครใครมีก็ใส่ไปได้นะคะแต่ที่บ้านไม่มีค่ะจริงๆแล้วต้องใส่พริกหยวกด้วยนะคะ 

วิธีทำ

นำกะทิเทใส่หม้อค่ะแล้วนำไปตั้งไฟพอเดือดนิดๆใส่เต้าเจี้ยวลงไปแล้วตามด้วยหมูบดต้มจนหมูพอสุกปรุงรสด้วยน้ำตาลทรายน้ำมะขามเปียกผงชูรสแล้วทีนี้เราก็ชิมรสได้ตามใจชอบเลยค่ะถ้าชอบหวานก็สามารถเติมน้ำตาลได้อีกนะคะถ้าชอบเปรี้ยวก็เติมเปรี้ยวอีกนิดนึงถ้าไม่ชอบเปรี้ยวก็ไม่ต้องใส่ก็ได้นะคะทานคู่กับผักสดเช่นผักกาดขาวแตงกวามะเขือหรือใครชอบผักอื่นๆก็ตามใจเราเลยค่ะเท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยค่ะอย่าลืมลองไปทำตามกันดูนะคะขอบคุณค่ะ
ต้องขออภัยด้วยนะคะที่นำรูปมาลงไม่หมดค่ะคลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่