ปุ๋ยตัวไหนผสมกันได้บ้างครับ และเมื่อผสมกันจากนั้นนำมาละลายน้ำแล้วไม่ตกตะกอนครับ

สวัสดีครับ

ผมได้นำแม่ปุ๋ยที่ให้ทางดินมาทดลองละลายแล้วให้ปุ๋ยผ่านทางระบบน้ำ แต่เจอปัญหาว่าเวลานำมาผสมกันแล้วละลายน้ำ จะได้ปุ๋ยที่ส่วนหนึ่งตกตะกอน และทำให้กรองของระบบน้ำตัน

จึงอยากจะรบกวนสอบถามว่าปุ๋ยตัวไหน สามารถนำมาละลาย และสามารถพร้อมกันโดยที่ไม่ตกตะกอนบ้างครับ

ปุ๋ยที่นำมาใช้มี

1) 0-0-60                KCl                     โพแทสเซียมคลอไรด์
2) 46-0-0                CH4N2O            ยูเรีย
3) 15-0-0-26Ca    Ca(NO3)2         แคลเซียมไนเตรต
4) 20-53-0            (NH4)2HPO4     ไดแอมโมเนียมฟอสเฟต
5) MgSO4                                         แมกนีเซียมซัลเฟต

ขอบคุณมากครับ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่