พวกเราคิดว่ารถไฟฟ้าส่วนบุคคลในอนาคต จะสามารถเปลี่ยนจากการชาร์จที่บ้าน เป็นการโทรสั่งแบตเข้ามาเปลี่ยนที่บ้านได้ไหม?

หัวกระทู้เขียนไม่พอ 555  
คืออย่างนี้ครับ ปัจจุบันอย่างที่เราทราบ 
ปัญหามลภาวะที่เกิดแล้วเห็นได้ชัดก็คือ ปัญหาฝุ่น PM2.5 ก็ได้มีเอกชนหลายๆเจ้า บล็อกเกอร์ เพจต่างๆ เริ่มชักชวนให้คนหันมาใช้รถ EV car  คือรถไฟฟ้านั่นเอง

ส่วนตัวผมอยากใช้รถ EV มากครับ แต่ผมยังไม่ค่อยมีความเชื่อมั่นสักเท่าไหร่ ว่าถ้าผมชาร์จไฟเต็มรถแล้ว เกิดขับไปเที่ยว ไอทางข้างหน้ามันจะมีปั้มชาร์จไฟให้ผมไหม กรณีผมไม่ได้เอาปลัผีกพ่วงไปด้วย

มันเลยทำให้ผมยังมีสองจิตสองใจ ว่าจะซื้อรถที่ใช้น้ำมันดี หรือรถ EV ดี 

คราวนี้ตามหัวข้อครับ ถ้าอนาคตข้างหน้า สักปีเดียวก็ได้ ในไทยมีบริการแลกเปลี่ยนแบตรถไฟฟ้า
อารมณ์เดียวกันกับการที่เราสั่งGAS จากร้าน ให้ร้านขับรถมาส่ง GASที่บ้านแบบนี้จะแจ๋วไหมครับ
หรือมีบริการสั่งแบตรถไฟฟ้านอกสถานที่
 ขอคนมาแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

แก้ไขเพิ่มเติม ถ้าพวกเราผลักดันให้แต่ละบริษัท ใช้interface หรือ format เดียวกันคล้ายๆกับการที่เราซื้อแบตรถยนต์มาใส่อะครับ ต่างยี่ห้อ ต่างเทคโนโลยี แต่สุดท้ายขั่วแบตก็เหมือนกัน บล็อกเท่ากัน ผมว่าดีออก
ปล.ผมไม่มีรถEV carเลยตอนนี้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่