จริงหรือเปล่า? เค้าว่ากันว่า "รักแรกมักจะไปด้วยกันไม่รอด.." มีใครบ้างที่มีรักแรกแล้วคบกันมาจนรอดจนมีครอบครัวกันถึงวันนี้

วันก่อนผมได้หนังซีรี่ย์เกาหลีเรื่องนึง มีประโยคนึ่งเค้าบอกว่า "รักแรกมักจะไปด้วยกันไม่รอด...."
ประโยคนี้ทำให้ผมฉุกคิด และวิเคราะห์ว่ามันมีความน่าจะเป็นสูงมาก เพราะรักแรก ส่วนใหญ่ เหมือนทั้ง Lover นักรัก ยังมือใหม่กันอยู่ ด้วยประสบการณ์ต่างในรักแรกที่ผิดพลาดเลิกรากันไป ทำให้ได้บทเรียนในเรื่องความรัก รักต่อๆ ไปก็จะรับมือได้ น่าจะประมาณนั้น
ซึ่งผมลองมาย้อนดูตัวเอง รักแรกผมมันก็ตอนสมัยมอต้นละมั้ง สุดท้ายเวลาเปลี่ยน สภาพแวดล้อมเปลี่ยน คนเปลี่ยน ทุกอย่างก็เปลี่ยน สุดท้ายก็เลิกรากันไป
คือ ผมสงสัยว่า มีใครอยู่จนถึงรักแรกและเป็นรักสุดท้ายจนแต่งงานมีครอบครัวกันอยู่ดีมีสุขมาจนถึงทุกวันนี้บ้าง
ซึ่งผมว่าน่าจะหาได้ยาก ยิ่งรักแรกในช่วงวัยรุ่น มีความว้าวุ่นหัวใจหวันไหวตามฮอร์โมนได้ง่าย
ซึ่งส่วนใหญ่เลยน่าจะจบด้วยการแยกทางกันไป เจอรักที่ 2 3 .....n ถึงจะจบชีวิตรักด้วยการมีครอบครัวในรักถัดไป
แต่ถ้าใครคบกันมาตั้งแต่รักแรก จนแต่งงานมีครอบครัว ผมว่าน่าจะมีแต่ในนิยายเท่านั้น คงไม่มี Lover คู่ไหนจะหนักแน่นขนาดนั้นได้
ผมเล่าให้เมียฟังครับ ว่าหนังเกาหลี เค้าบอกว่า "รักแรกมักจะไปด้วยกันไม่รอด...." ผมบอกว่าเธอไม่ใช่รักแรกของฉันนะ หายห่วงได้ เราจะเดินจูงมือกันไปจนแก่เฒ่า.... กะทำซึ้งครับ
แต่เธอบอกผมเป็นเสียงสูงปริ๊ดดดดด..ว่า.. "ใช่ซี้....ฉันจะไปเป็นรักแรกของเธอได้ยังไง"
งานเข้าเล็กน้อยครับ - -"
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่