โฉนดที่ดินชื่อสลับกันกับไร่ข้างๆ แต่อีกฝ่ายได้นำโฉนดที่ดินไปค้ำกู้เงินที่ ธ.ก.ส. พอมีคำแนะนำหรือทางออกแบบไหนบ้างคะ

โฉนดที่ดินชื่อสลับกันกับไร่ข้างๆ แต่อีกฝ่ายได้นำโฉนดที่ดินไปค้ำกู้เงินที่ ธ.ก.ส.(ธนาคารเพื่อการเกษตร) แต่ทางเราอยากได้โฉนดมาทำเรื่องเปลี่ยนชื่อ เพราะว่าโฉนดที่ดินของอีกฝ่ายเป็นที่ของเราแต่เป็นชื่อของอีกฝ่าย ส่วนโฉนดที่ดินของเราเป็นชื่อของอีกคนแต่ทางเราได้ทำเรื่องเปลี่ยนชื่อให้แล้วและทาง ส.ป.ก. ก็ได้เก็บโฉนดของเราไปแล้ว ตอนนี้ทางเราไม่มีโฉนดมีแตฉบับสำเนา ทางนี้ก็กลัวว่าฝ่ายที่เอาโฉนดไปกู้เงินโดนยึดแล้วมายึดที่ดินของเรากลัวจะมีปัญหามากเลยค่ะ พอมีคำแนะนำหรือทางออกแบบไหนบ้างคะ 

ไปติดต่อที่ ส.ป.ก แล้วแต่ก็ไม่มีอะไรคืบหน้าเลยหลายปีแล้วด้วยเลยกังวลค่ะ
ไม่รู้จะไปปรึกษาใครจริงๆเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ถ้าเป็นโฉนดที่ดิน​ต้องติดต่อสำนักงาน​ที่ดินไม่ใช่​ สปก
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่