ชาติตะวันตกมีเรื่องลี้ลับ ความเชื่อ คำสาป ฯลฯ ที่ตกทอดมาจากสมัยที่กรีก โรมันเรืองอำนาจไหมครับ?

อย่างในบ้านเราหรือประเทศใกล้เคียงก็มักจะมีความเชื่อเกี่ยวกับเรื่องลี้ลับต่างๆ จากยุคเก่าเช่นสมัยสุโขทัย อยุธยา อาณาจักรขอมโบราณ ฯลฯ หรือแม้แต่ในยุโรปบางประเทศก็เคยได้ยินว่ามีความเชื่อลี้ลับต่างๆ ที่ตกทอดมาจากยุคกลาง แต่แทบไม่เคยได้ยินเรื่องลี้ลับเกี่ยวกับยุคกรีกหรือโรมันเลย ทั้งๆที่ 2 ยุคนี้ก็เก่ามาก เกิน 2 พันปีด้วยซ้ำ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่