กรุงสุโขทัยเป็นราชธานีเดิมของประเทศไทย จริงๆ หรือ

ต้องขอโทษสำหรับคำถามนี้นะครับ น่าจะมีกระทู้ถามมาแล้ว แต่หาไม่เจอจริงๆ

คือผมอ่านหนังสือ เลยตั้งข้อสงสัยว่า ทำไมประวัติศาสตร์ไทย จึงเอากรุงสุโขทัย เป็นต้นกำเนิดของคนไทย
ในเมื่อกรุงศรีอยุธยาฯ ตั้งขึ้นจากการที่ลูกของเจ้าเมืองละโว้ ได้อภิเษกสมรส กับลูกสาวเจ้าเมืองสุพรรณภูมิ สมัยนั้น
แล้วได้ย้ายลงมาสร้างบ้านแปลเมืองที่กรุงศรีอยุธยา ตั้งเป็นราชธานี (ซึ่งตอนนั้นก็ไม่เกี่ยวกับสุโขทัย) พอกรุงศรีฯ เรืองอำนาจ
ขอมก็เสื่ออำนาจ แล้วกรุงศรีฯ ก็ขยายอำนาจ โดยการทำสงคราม ยึดเมืองใกล้เคียงให้เป็นเมืองขึ้น รวมทั้งเมืองสุโขทัย
คำถามอยู่ตรงนี้ครับ คือ กรุงสุโขทัยก็เป็นเมืองเมืองหนึ่งที่กรุงศรีฯ ยึดมาเป็นเมืองขึ้น แล้วทำไมสุโขทัย ถึงเป็นต้นกำเนิด
ของกรุงศรี และของประเทศไทยในปัจจุบัน ทำไมไม่เป็น ล้านนา ล้านช้าง หรือพม่า ฯลฯ ที่กรุงศรีฯ ไปตีมา

เข้าใจครับว่า การเริ่มมีภาษาเขียน ก็เป็นยุคเริ่มประวัติศาสตร์ แต่ยังไงก็ไม่เกี่ยวกับสุโขทัยครับ (คหสต)

หรือมีอะไรมากกว่านั้น ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ เพราะว่าถามใคร ไม่มีใครตอบได้เลย รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ

ปล.ขอโทษสำหรับภาษาของผมที่เขียนง่ายๆ ไม่มีหลักอ้างอิงอะไร แต่ผมคิดว่าหลายๆ ท่านผู้รู้คงทราบประวัติศาสตร์ กันมาพอสมควรแล้ว

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ....
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่