อาการภูมิแพ้เป็นระยะเวลานาน รักษาได้ด้วยการออกกำลังกายไหมครับ?

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ เนื่องด้วยปกติเป็นคนออกกำลังกายเป็นประจำก่อนหน้านี้แล้ว แต่เนื่องด้วยสถานะการณ์โควิด ทำให้ต้องเรียนออนไลน์และอยู่ในห้องนอนเป็นเวลาทั้งวัน และไม่ได้ออกจากบ้านก็ทำให้ไม่ได้ออกกำลังกายเลย จริงๆ คือมีโอกาสและมีเวลา แต่ด้วยความขี้เกียจของตัวเองด้วยครับ แล้วก็เริ่มเป็นภูมิแพ้ โดยมีอาการจาม คัดแน่นจมูก นอนหลับยากเพราะหายใจไม่ออกครับ เป็นอย่างนี้มา 7 เดือนแล้ว ได้พบแพทย์และทานยา ซึ่งเมื่อยาหมดก็เริ่มเป็นเหมือนเดิม คืออยากทราบจริงๆว่า การออกกำลังกายเป็นประจำทุกวัน (ออกกำลังกายแบบคาดิโอความเร็วคงที่ มีการเล่น light weight training) จะสามารถทำให้หายขาดได้ไหมครับ เพราะการรักษาผ่าตัด หรือ รักษาด้วยคลื่นวิทยุมีราคาที่สูงพอตัวเลย ไม่อยากรบกวนครอบครัวครับ ตอนนี้ออกกำลังกายได้ต่อเนื่องมาเกือบ 2 เดือนแล้ว อาการยังแย่แบบคงที่อยู่เลยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่