กำลังทำวิจัยค่ะ ถ้ากลุ่มข้อมูลเราไม่ให้ความร่วมมือในการให้สัมภาษณ์เราทำยังไงได้บ้างคะ

สวัสดีค่ะทุกคน คือเรากำลังทำวิจัย แล้วต้องสัมภาษณ์กลุ่มข้อมูลเพื่อนำมาข้อมูลมาเขียนในงานวิจัย 

แต่ว่าผู้ให้ข้อมูลอ่านและไม่ตอบรับการให้สัมภาษณ์เรา กรณีนี้เราทำอย่างไรได้บ้างคะ

เราสามารถสอบถามกับผู้ที่เคยทำงานกับเค้า ในมุมมองอื่นที่ไม่ใช่เรื่องส่วนตัวของคนนั้นแทนได้มั้ย

มันดูผิดจรรยาบรรณหรือละเมิดความเป็นส่วนตัวของเค้าไปรึเปล่าคะ

แล้วหากว่าคนๆนั้นให้สัมภาษณ์กับทางเว็บไซต์อื่น หรือทางช่องทางอื่นไว้แล้ว

เราสามารถดึงข้อมูลตรงนั้นมาใช้ได้อย่างไรโดยที่ไม่เหมือนกับว่าเราก็อปปี้งานเค้า

เรานำมารีไรท์แล้วเขียนวิเคราะห์เองได้มั้ยคะ โดยใส่อ้างอิงว่าข้อมูลส่วนนี้มาจากแหล่งนั้นๆที่เอามา

รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ  กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่าา

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่