ผมส่งสัยเรือการเคลื่อนที่บนบกกับในน้ำครับ

ทำไมความเร็วบนบกกับในน้ำต่างกันมาก  อย่างเช่นรถจะทำความเร็วได้มากกว่าเรือเยอะมาก  รถยนต์จะทำความเร็วสูงสุดได้ที่200กิโลเมตรต่อชั่วโมง  แต่เรือเดินทะเลจะวิ่งได้ช้าเรือส่วนใหญ่ทำความเร็วได้สูงสุดอยู่ที่ไม่เกิน23นอตหรือไม่เกิน43กิโลเมตรชั่วโมง  ถ้าจะเอามาทำให้วิ่งได้เกิน300กิโลเมตรต่อชั่วโมงสำหลับรถยนต์ทำได้ไม่ยาก  แต่สำหลับเรือจะทำให้วิ่งได้ถึง100กิโลเมตรต่อชั่วโมงทำได้ยากมากๆ  ถ้าเอาเรือมาแข่งกับรถ มอเตอร์ไซค์เวฟผมยังแซงได้สะบายๆ  เพราะอะไรความเร็วบนบกกับในน้ำถึงต่างกันมากครับ

ถ้ารองเอามาแข่งกันเรือแพ้ราบคาบเรือครับแพ้ตั้งแต่ตอนออกตัวแล้ว  อย่างเช่นเคยมีเรือกับรถไฟแข่งกันข้ามช่องแคบอังกฤษผลคือรถไฟชนะขาดลอยเลยครับแสดงว่าความเร็วต่างกันมาก  เพราะเรือเจอกับสภาพคลื่นลมอีก
แสดงความคิดเห็น
Preview