ถุงดำที่มัดไว้ตามต้นไม้ที่ภูเขา เขามัดไว้ทำไมคะ

เมื่อวันที่ 3/12/2563 ได้มีโอกาสไปล่องแก่งกับเพื่อนๆที่น้ำหนาว เพชรบูรณ์ค่ะ เป็นระยะทาง 6 กิโลเมตร จะมีจุดขึ้น 2 จุด แต่ละจุดมีระยะทาง 3 กิโลเมตร

ซึ่งพอเราผ่านจุดแรกไปแล้ว จากจุดแรกน้ำก็ไหลเชี่ยวบ้างเป็นธรรมดาของล่องแก่ง แต่พอจากจุดแรกไปจุด 2 นั้น จะมีช่วงน้ำนิ่ง และห้วยค่อนข้างกว้าง และข้างๆห้วยที่เราพายเรือมานั้นจะเป็นภูเขาค่ะ เราได้สังเกตดูตรงที่เป็นน้ำนิ่งและกว้างนั้น ข้างทางที่เป็นภูเขานั้นจะมีถุงดำมัดตามกิ่งไม้ ทีแรกก็ไม่แปลกใจอะไรค่ะ คิดว่าเป็นถุงขยะลมพัดมา แต่มันเยอะเกินไปและเป็นเหมือนคนตั้งใจมัดไว้ และนอกจากจะเป็นถุงดำแล้วบางส่วนยังเป็นผ้าสีดำค่ะมัดตามกิ่งไม้ไว้ เจอทีแรกหลอนเลยค่ะ กลัวสั่นไปหมดเพราะมันเยอะมากๆแถมน้ำก็นิ่งเรือเลยไหลไปตามน้ำเองไม่ได้ค่ะ ได้แต่รีบพายไปและไม่กล้าทักท้วงตามความเชื่อค่ะ

พอมาถึงบ้านก็เลยคุยกันกับเพื่อน เพื่อนบอกก็คิดเหมือนกันแต่ไม่กล้าพูด

ขอถามผู้รู้หน่อยค่ะว่ามีคนมัดไว้จริงหรือเปล่า อาจเป็นความเชื่อของชาวบ้านแถวนั้นไหม ถ้าไม่ได้คำตอบคงคาใจไปอีกนานเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่