ใครรู้จักชื่อนกนี้บ้าง ?

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ตอนเด็กๆ ผมได้ยินเสียงนกตัวหนึ่ง มันมีเสียงเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว เวลามันร้องมันจะร้องเหมือนคนพูดกัน แต่มันจะเป็นเสียงโทนต่ำก่อน จากนั้นมันก็ค่อยๆเริ่ม เสียงกลาง และจบที่เสียงสูง ลองนึกภาพตาม เวลาเราถามหาแม่ เราจะพูดว่า "แม่ไปไหน" นกตัวนี้ร้องคำแบบเดียวกันกับถามหาแม่ แต่ว่านกตัวนี้มันจะร้องเป็นภาษาอีสานว่า "แม่ไปใส" มันร้องอยู่ 3 รอบ 3 โทนเสียงคือ " แม่ไปใส(เสียงต่ำ) แม่ปัยสั้ย(เสียงกลาง) แม่ปั๊ยสั๊ย(เสียงสูง)" ("วูวูดวู"เสียงต่ำ) ("วู่วูดวู่" เสียงกลาง) ("วู่วูดวู่" เสียงสูง)ถ้าใครเคย ได้ยินบ้างครับว่า มันคือนกอะไร หาข้อมูลในนี้ยังไม่เจอ เคยฟังในยูทูป ยังไม่เคยเห็นสักตัวที่ร้อง แบบที่ยกตัวอย่างให้ฟัง เลยครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้าภาษาไทยไม่ค่อยถูกเพราะไม่ค่อยเก่ง ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่