ไวยากรณ์​ภาษาเกาหลี ทำไมต้องมีขีด -​ นำหน้าอ่ะคะ

กระทู้คำถาม
คือเรากำลังเรียนเรื่องไวยากรณ์​ภาษาเกาหลีอ่ะคะ แล้วตัวไวยากรณ์​จะมีขีด -​ เขียนไว้ข้างหน้า เช่น -는, -(으)ㄴ งี้อ่ะค่ะ

1.คือตัวขีด - มันมีไว้ทำอะไรเหรอคะ;-; มีไว้เฉยๆหรือยังไงเราไม่รู้จริงๆ
2.แล้วพวกตัว -​(으)​ㄴ, -(으)ㄹ ทำไมต้องวงเล็บตัว 으 ด้วยล่ะคะ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบคำถามคาใจของเราทีค่ะ เราอยากรู้มากๆเลย ;-;
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่