ช่วยแนะนำ เรื่องงานวิจัย ป.ตรี HR ด้านภาวะผู้นำหน่อยครับ

คือตอนนี้ผมอยู่ปี 3 แล้ว
แต่ผมได้ทำงานวิจัย ภาวะผู้นำ ทั้งๆที่ไม่ได้เกี่ยวกับวิชา วิจัย เลย
แต่ผมไม่ได้ซีเรียสตรงที่ว่าได้ทำงานวิจัยนะครับ
ซีเรียสตรงที่ว่า มันทำยังไง
เพราะ วิชา วิจัย จริงๆแล้ว
ผมยังไม่ได้เรียนเลย เพราะอาจารย์เลื่อนสอนตลอด
เลยยังไม่รู้อะไรเกี่ยวกับงานวิจัยอะไรเลย
อารมณ์ประมาณว่า
อยู่ๆให้ไปขับเครื่องบิน ทั้งๆที่ยังไม่รู้ระบบอะไรเลยด้วยซ้ำ
เพื่อนก็เหลือกันแค่ 15 คน 
คนเก่งๆก็ไปอยู่อีกทีมจนหมด
ให้ลูกทีมอยู่ด้วยกัน
ก็งงสิครับ ส่งงานไป 3 รอบ แก้แล้วแก้อีก
เต็ม 10 กลุ่มผมได้ 2
เพื่อนอีกกลุ่มได้ 7.5
ครั้นจะถามเพื่อนอีกกลุ่ม
ดูก็รู้แล้วว่ามันเป็นการแข่งขัน
ชิงดีชิงเด่นเอาคะแนนกัน
เพื่อนที่เหลือ ก็ขยันแต่ตอนมามหาลัย
พอบอกให้มาช่วยงานวิจัยวันหยุด
ก็จะบอกว่า
ติดงาน อยู่ต่างจังหวัด ไม่ค่อยสะดวก ไม่ค่อยว่าง
แล้วภาระก็มาลงที่ผม
เพราะพวกเขายัดเยียดผู้นำให้ผมเป็น
เพราะไม่มีใครอยากเป็นซักคน
ปกติ หัวหน้ากลุ่มหัวหน้าห้องจะแบ่งกัน 2 ทีม
แต่นี่ เล่นไปอยู่อีกกลุ่มหมดเลย
เหลือแค่ลูกทีมให้อยู่ด้วยกัน
ผมก็ไม่อยากจะทิ้งงาน
ในเมื่อเราได้เป็นหัวหน้าทีม
ก็ต้องมีความรับผิดชอบ
ผมจะต้องทำให้ได้
แต่บางอย่างในงานวิจัย ผมก็ยัง งงๆ
ปรึกษาเพื่อนคนอื่นๆ
ก็เลี่ยงๆกันหมด
ไม่เป็นไรครับ ผมทำคนเดียวได้
พวกเขาไม่ทำ เขาก็ตอบคำถามอาจารย์กันไม่ได้หรอก
เดี๋ยวอาจารย์ก็รู้เองแหละ
เอาเป็นว่าสรุปเลยนะครับ
ผมเรียน ป.ตรี คณะ การจัดการบริหารธุรกิจ สาขา ทรัพยากรมนุษย์
วิชา ภาวะผู้นำ และการบริหารทีม
ต้องการทราบถึง งานวิจัย ว่าควรเลือกหัวข้ออะไรดี
ที่ง่ายๆหน่อย ไม่กว้างจนเกินไป ใช้เป็นเครื่องมือ แบบสอบถาม อย่างง่าย
มีวัตถุประสงในการวิจัยยังไง
เดือดร้อนมากเลยครับ อาจารย์ให้แก้แล้วแก้อีก
แก้จนคะแนนลดจนจะได้ 0 อยู่แล้ว
เพื่อนอีกกลุ่มที่ได้คะแนนเยอะๆ
พวกนั้น มีพี่ที่เรียนจบ ป.เอก
น้องที่จบ ป.ตรี น้องจบก่อนพี่เพราะสอบเทียบน่ะครับเลยจบเร็วน้องเขาเก่งมากได้เกียรตินิยมด้วย
มีตัวช่วยเยอะเลยฝั่งนั้น
ฝั่งผมอย่าพูดถึงเลยครับ
ถ้ามีคงไม่ได้ 2 หรอกครับ
.
พอจะแนะนำช่วยเหลือได้มั้ยครับ
เดือดร้อนจริงๆครับ
จะเป็นพระคุณอย่างสูง
ไม่อยากจ้างใครให้ทำให้
เพราะอยากเข้าใจที่ พี่ๆน้องๆ ที่เรียนจบไปแล้ว
หรือกำลังเรียนอยู่ แนะนำมาด้วยครับ
ผมก็ไม่ใช่คนเรียนเก่งอะไรขนาดนั้น
แต่ผมมีความรับชอบในงาน
ถ้าเข้าใจผมทำได้
แต่ผมไม่เข้าใจนี่สิ
พอจะถามอาจารย์ แกก็ว่าทำไมอีกกลุ่มทำได้พวกคุณทำไม่ได้
อะไรไม่เข้าใจก็ลองถามเพื่อนอีกกลุ่มดูสิ
.
เอ่อ...อาจาร์ครับ
ก็อยากจะบอกนะครับว่ามันเป็นการแข่งขัน 2 กลุ่ม
เขาคงจะแนะนำมาหรอกครับ
.
เพื่อนกันมันก็ดีแค่ตอนอยู่นอกระบบการศึกษา
แต่พอเข้าระบบ ก็แข่งกัน ว่าใครจะได้ A มากกว่ากัน
ซึ่งก็เคยถามอยู่ครั้งหนึ่ง
ถ้าเข้าไปถาม ก็จะได้คำตอบว่า ไม่รู้ๆๆ
แต่พอคะแนนออก
ได้ TOP ของห้อง
ดูก็รู้ว่าไม่อยากจะช่วยกัน
.
ส่วนคนพอไปวัดไปวา
ก็พอช่วยกันอยู่ แต่ก็เป็นแบบเดียวกัน
ก็ไม่รู้เหมือนกัน คะแนนก็ น้อยกว่าผมด้วยซ้ำ
อีกแค่นิดเดียวก็จะจบแล้ว
อยากจะมีที่ปรึกษางานวิจัย ซักคน
แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนดี
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview