ค้าขายออนไลน์ในนามบุคคลธรรมดาค่ะ กรณีจดแวท ยอดรวมแวทที่เข้าบัญชีธนาคารวมค่าสินค้าจะถูกเอามารวมคำนวนภาษีบุคคลด้วยไหมค่ะ

มีรายได้ 2 ทางค่ะ มีเงินเดือน และขายออนไลน์แบบซื้อมาขายไปค่ะ ขายออนไลน์ยอดขายยังไม่เกิน 1.8ล้านค่ะ แต่ต้องการวางแผนให้รอดตายในอนาคตค่ะ / ค้าขายออนไลน์เราทำคนเดียว ไม่มีคนช่วย ไม่สามารถเปิดเป็นบริษัทได้ ปกติจะเสียภาษี ภงด 94 ,90 ทุกปีค่ะ 

สิ่งที่ถามผู้รู้
1  ถ้าจดแวทในนามบุคคลธรรมดา ยอดขายที่รวมแวท7%  ที่ลูกค้าโอนเข้าในบัญชีธนาคาร คือต้องเอาไปคำนวณภาษีบุคคลธรรมด้วยไหมค่ะ
2  รายงานสินค้าและต้นทุน คือเวลาทำแล้ว ต้องส่งสรรพากรไหมค่ะ และส่งตอนไหนค่ะ
3  สิ่งที่ต้องรู้มีอะไรอีกไหมค่ะ เพื่อให้รอดพ้นภาษีย้อนหลังค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่