[CR] [CR] ป. ประมง ซีฟู้ด ร้านอาหารทะเล พัทยา ร้านไม่ใหญ่ แต่อร่อย

วันนี้ผมจะมารีวิวร้านอาหารทะเลที่ผมทานอยู่บ่อยๆ
ร้านนี้ผมก็ไม่รู้ว่าร้านเค้าดังไหมนะ
แต่ลองหาดูคนรีวิวก็น้อยนะครับ
ไม่ใช่ร้านดัง ร้านที่นักท่องเที่ยวชอบไป
แต่เห็นทางร้านก็มีลูกค้าอยู่เรื่อยๆ
น่าจะเป็นคนแถวนี้ที่เป็นลูกค้าประจำ
ไม่น่าใช่ขาจร
ร้านอยู่แถวพัทยา ก่อนถึงจิตตภาวันครับ
ชื่อ ร้าน ป.ประมงซีฟู้ด ครับ

ร้านมีขนาดไม่ใหญ่มาก ดูคร่าวๆ น่าจะประมาณ 30 กว่าโต๊ะ
น่าจะเปิดมาหลายสิบปีแล้ว

ที่จอดรถน่าจะพอดีกับจำนวนโต๊ะแหละครับ
ถ้าที่จอดรถเต็ม โต๊ะก็คงเต็ม

เริ่มเข้ามาใน ร้าน ป.  ประมงซีฟู๊ด ก็จะมีพวกตู้ปลาต่างๆ

มีพวกกาแฟสดด้วย

มาดูเมนูกันครับ

ผมมากันสี่คน ก็เริ่มสั่งอาหารกัน
ก็เริ่มด้วยของกินเล่น

หมึกแดดเดียว รสชาติก็เค็มนิดๆ กินกับซอสพริก เหมาะเป็นกับแกล้มน่ะแหละ ไม่เหนียว เคี้ยวเพลินๆ

ต่อด้วย หอยนางรมสด หอยสด หวาน ดีมาก

ยำตะไคร้กุ้ง กุ้งเด้ง สด รสชาติได้มาตรฐานยำ

ต้มยำกุ้ง รสชาติไม่ได้เปรี้ยว เผ็ดจี๊ดจ๊าดขนาดนั้น รสกลางๆ ทานง่าย

ออส่วน ถือว่าดีมาก หอยสด ผัดดี มีให้เลือกแบบนิ่มหรือแบบกรอบ ผมชอบแบบนิ่ม

หอยเชลล์ผัดพริกเผา อันนี้อร่อยมาก ถ้าใครชอบผัดพริกเผาคือดี

เนื้อปูแกะ ผัดผงกะหรี่ ผมไม่ได้สั่งแบบเป็นตัว อร่อยนะ

หมึกผัดไข่เค็ม หวานๆ เค็มๆ รสชาติตามปกติของหมึกผัดไข่เค็ม แต่หมึกสดเด้งแน่นอน

ปลากะพงนึ่งมะนาว สด ใหม่แน่นอน เนื้อปลานุ่ม อร่อยจี๊ดจ๊าด

จริงๆ มีอีกหลายเมนูที่ผมเคยทานและอร่อยมาก
แต่มาคราวนี้ไม่ได้ทาน
เพราะคราวนี้ประหยัดงบ

ที่เมนูที่แนะนำอีกก็มี
- ปูทะเลผัดพริกเผา ปูตัวใหญ่ๆ ผัดกับพริกเผา ใครไม่เคยต้องลอง
- กั้งผัดพริกเกลือ เค้าผัดได้แซ่บมาก เนื้อกั้งหวานเด้ง
-ปลาเก๋านึ่งซีอิ๊ว รสชาติอาหารเหลามากๆ ปลาสดหวาน นุ่มๆ น้ำราดซีอิ๊วหอมๆ
-ฮ่อยจ๊อปู ปูเต็มๆก้อน

มีอีกบางเมนูที่ยังไม่เคยลอง และไม่รู้จักด้วย
พอกลับมาเสิร์ชดู เออก็ดูน่ากินนะ
คือหอยมะระซาซิมิ กับ หอยกระต่ายนึ่งกระเทียม
ไว้มีโอกาสหน้าจะไปลอง

สรุป
ผมมานั่งคิดดูทำไมชอบร้านนี้
อาจจะเพราะร้านไม่พลุกพล่านเกินไป
ร้านมีกลิ่นอายของอาหารจีนอยู่บ้าง
เพราะเจ้าของร้านก็คนจีน ลูกชายเข้าครัวเอง
รสชาติจึงค่อนข้างคงที่ตามสูตรดั้งเดิมของบ้าน
และเป็นรสชาติแบบนี้เป็นรสชาติที่ผมคุ้นเคย
ร้านอาหารทะเลในกรุงเทพหลายๆ ร้านก็คล้ายๆ แบบนี้

ราคาอาจจะแพงกว่าหลายๆ ร้าน
แต่สำหรับผม
ผมยอมจ่ายแพงกว่าครับ
เพราะว่ารสชาติถูกปากผมมากกว่าครับ
และมั่นใจได้ว่า วัตถุดิบสดใหม่ทุกอย่างครับ

นี่อาจจะไม่ใช่ร้านที่คุณต้องขับรถเป็นร้อยกิโลมากิน
แต่ถ้าบังเอิญคุณมาเที่ยวพัทยา
ต้องการหาร้านอาหารทะเลที่ไม่พลุกพล่าน ไม่ได้จะชมวิวอะไร
หรือคุณเป็นคนแถวนี้ต้องการเปลี่ยนรสชาติบ้าง
ร้านนี้ก็เหมาะกับคุณ
รสชาติอาหารคือไม่ได้รสจัดมาก หรือรสเบามาก
ถือว่ากลางๆ กินได้ทุกเพศ ทุกวัย
ใครเคยไปทานมาบ้าง
ช่วยมาคอมเมนต์ทีครับ
จบแล้วครับ
ขอบคุณที่มาชมครับ
ชื่อสินค้า:   อาหารทะเล ชลบุรี
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่