มีใครเคยพยายามเอาชนะโรคกลัว (Phobia) ด้วยตัวเองมั่งมั้ยครับ?

ขอบอกก่อนว่า จขกท เป็นโรคกลัว (Phobia) สิ่งๆหนึ่ง (ขอไม่บอกนะครับว่ากลัวอะไร)

ซึ่งเป็นสิ่งที่พบเห็นได้ค่อนข้างทั่วไป เวลาออกมาข้างนอก ซึ่งช่วงชีวิตที่ผ่านมาพยายามเลี่ยงไม่เข้าใกล้มันให้มากที่สุด
คือ เห็นไกลๆได้ อาการกลัวออกไม่มาก แต่ถ้าต้องเข้าใกล้เมื่อไร จะมีอาการกลัวออกมาแบบรู้สึกอึดอัด หายใจลำบาก คลื่นไส้ชัดเจน
แต่ก็ไม่ได้รุนแรงถึงขั้นสติแตกหรือหมดสตินะครับ 

แต่ถ้าแค่นั่งรถผ่านหรือเดินผ่านไปแบบเร็วๆ ก็จะไม่เป็นอะไรมาก แต่ถ้าต้องอยู่ใกล้กับมันนานๆเมื่อไร จะเริ่มกลัวจนเริ่มเครียดทันที
ซึ่งมันไม่ใช่สิ่ง่ที่คนทั่วไปเขากลัวกันหรอกครับ ผมเองก็รู้สึกดีว่ามันไม่สมเหตุสมผลเลยที่จะกลัว แต่อาการมันกำเริบทุกที

ผมไม่ได้บอกที่บ้านเรื่องนี้ เพราะอย่างที่ผมบอก สิ่งที่ผมกลัวมันไม่ใช่สิ่งที่คนปกติทั่วไปเขากลัวกัน
(ก็นะ โรค Phobia มันก็มีหลายแบบ) และถ้าที่บ้านต้องมาประสาทเสียคอยระแวงว่าผมจะเจอสิ่งนั้นเมื่อไรอีก
ที่บ้านก็คงเครียดตามไปด้วยแน่ๆ ซึ่งผมไม่อยากให้เป็นแบบนั้น

ทุกวันนี้เลยพยายามเอาชนะความกลัวด้วยตัวเองแบบซอฟๆก่อน โดยการเข้า Google ค้นหาภาพไอสิ่งนั้นที่ผมกลัว
แล้วพยายามจ้องมัน ถามว่าช่วยได้มั้ยก็น่าจะระดับนึงแหละ แต่ก็ยังใจไม่แข็งพอจะเผชิญหน้าในชีวิตจริงแบบตรงๆ

เลยอยากถามว่ามีใครพยายามเอาชนะโรค Phobia ด้วยตัวเองมั่งมั้ยครับ? แล้วผลลัพธ์เป็นไงบ้างครับ?
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น