ทำเทมเป้

ใครทำแล้ว ไม่ประสบความสำเร็จบ้างครับ  ผมเป็น 1 ใน นั้น ฮ่าๆ
วิธีทีของผม 
1.นำถั่วเหลืองซีก ไปล้างน้ำสะอาด 
2.แช่ถั่วเหลืองด้วยน้ำปราศจากคลอรีน ไว้ 2คืน  (48 ชม.)  
3.ล้างถั่วเหลืองให้สะอาด เอาเปลือกออกให้หมด 
4.เอาไปต้ม
5.เอาไปตากให้หายเปียก 10-15 นาที
6. ใส่หัวเชื้อ คุกเคล้าให้ทั่ว แล้วยัดใส่ถุงซิปเจาะรู 
7.เอาไปวางไว้ทิ้งไว้ 1-2 วัน เกิดเป็น เทมเป้

ผลออกมา ราเดินสวยมากครับ

แต่ติดอยู่อย่างเดียวที่ไม่เหมือนคนอื่น คือ "กลิ่น เหม็น"  กลิ่นเหม็นไม่หาย  จากที่สอบถามมา เขาบอกว่าหลังจากเชื้อราเดินแล้ว กลิ่นมันจะหายไปเอง ของผมอยู่ครบเลยครับ

ใครพอจะมีประสบการณ์ ทำเทมเป้บ้าง มาแนะนำทีครับ  อยากทำไว้ทานเอง เพื่อสุขภาพ <<ไม่รู้จะ Tag อะไรดี ขออภัยด้วยนะครับ>>
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่