ทำไมโรคมะเร็งถึงไม่นับเป็นโรคติดต่ออะครับ เบาหวานด้วยอีกโรค

เห็นมีข้อมูลบอกมาว่าโรคมะเร็งนั้นมันสามารถติดต่อทางพันธุกรรมได้ ซึ่งผมก็เชื่อว่ามันเป็นจริง เพราะว่ายายผมก็เสียชีวิตด้วยโรคมะเร็งเต้านม รวมถึงคุณตาของผมที่เสียไปตั้งแต่ผมยังไม่เกิดก็เสียด้วยโรคมะเร็งปอด และคุณป้าที่เป็นลูกของยายและตาของผมก็เสียด้วยมะเร็งลำไส้ พอเห็นแบบนี้ก็อดคิดไม่ได้ว่ามันสามารถติดต่อทางพันธุกรรมได้ รวมถึงโรคเบาหวานด้วย ญาติทางฝั่งพ่อผมก็มีย่าและปู่ผมเป็นโรคนี้  รวมถึงพ่อผมด้วยที่เป็นเบาหวาน แต่ยังดีที่แม่ผมยังไม่เป็นโรคเหล่านี้ แต่ในอนาคตก็ไม่แน่  ทั้งๆที่เขาบอกว่าโรคเบาหวานและโรคมะเร็งนั้นไม่ใช่โรคติดต่อ แต่ฉไหนมันถึงมีทางติดต่ออยู่คือทางพันธุกรรม เห็นแบบนี้บอกเลยว่าเครียดมากๆ  มันมีวิธีป้องกันยังไงหรอครับช่วยบอกทีครับ 😢😢😢😟😟😟😟😟😟😟😟😟

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่