มีใครกิน keto แล้วรู้สึกว่ากล้ามเนื้อลดลงไหมคะ

ขออนุญาตสอบถามท่านสมาชิกนะคะ
คือตอนนี้เราเพิ่งเริ่มกิน keto ได้ประมาณเกือบ 1 สัปดาห์
เราทราบมาว่า fat adaptation ต้อใช้เวลาประมาณ 1 -3 เดือนกว่าจะเกิดขึ้นได้
ตอนนี้เรามีปัญหาไข้คีโตนซึ่งได้ทำใจมาแล้ว
แต่ปัญหาที่เราพบเพิ่มเติมคือ
1. เรารู้สึกว่า muscle mass เราลดลง ก่อนหน้านี้เรากินคลีนแต่ไม่มีมาก มีหลุดบ้าง
เรารู้สึกว่าเห็นกล้ามเนื้อชัดกว่าปัจจุบัน ยังมีกล้ามท้องนิดๆ แต่ไขมันก็ยังเยอะอยู่
พอเราเริ่มกินคีโตน เรารู้สึกว่ากล้ามที่เคยมีหลายไป เหลือแต่หน้าท้องที่ไม่เห็นร่อง
ที่รู้สึกชัดคือตรงแขน มันไม่ใหญ่เหมือนเดิม

เลยอยากทราบว่าท่านที่กินคีโตนมีปัญหาเหมือนกันไหมคะ
เป็นปกติไหมที่มวลกล้ามเนื้อจะหาย หรือเป็นเพราะความรู้สึกเฉยๆ

การออกกำลังกาย เราเล่น weight และ เดินลู่ที่ปรับความชันเอาค่ะ 
ที่เปลี่ยนมากินคีโตเพราะอยากให้มวลไขมันลดลงค่ะ
น้ำหนักเรายังไม่ลดหลังจากที่กินมาเกือบ 1 สัปดาห์ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview