อยากสอบถามผู้รู้ เกี่ยวกับหมายศาลนะคะ??? ด่วนมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

พอดีมีเรื่องกังวลใจค่ะ อยากสอบถามผู้รู้ค่ะ 
ย่าของหนูมีลูกทั้งหมด 6 คน พ่อเป็นลูกคนที่ 5 ค่ะ พ่อกับแม่มีลูกด้วยกัน 5 คนเป็นคนจ.พัทลุง หนูเป็นลูกคนโตกำลังเรียนป.ตรี หลักสูตร 5 ปี กำลังฝึกสอนที่จ.สงขลา อยู่ค่ะ  ครอบครัวของเรามีฐานะปานกลางค่ะ ถ้าเฉลี่ยค่าใช้จ่ายในครอบครัวบางเดือนก็ไม่มีเก็บค่ะ เพราะตอนนี้พ่อและแม่มีภาระหนี้สินต้องผ่อนจ่ายในเรื่องกู้เงินจากธนาคาร กองทุนสตรีเพื่อเอามาลงทุนในที่ทำมาหากิน ผ่อนจ่ายกยศ.ในไม่ช้าเมื่อหนูจะจบ และค่าใช่จ่ายในครอบครัวจิปาถะ ค่าเรียนน้องๆอีก เรื่องมีอยู่ว่าพ่อไม่ได้รับมรดกอะไรเลย และไม่ได้รับราชการเหมือนบรรดาพี่ๆของตนเอง แต่ก็สร้างสิ่งปลูกสร้างไว้ในที่ดินของย่า ซึ่งพ่อทำธุรกิจคาร์แคร์ อู่ซ่อมรถเล็กๆไว้ตามประสาคนชนบท ซึ่งที่ดินนี้ครอบครัวของเราไม่ได้มีเจตนาที่จะเอามาเป็นเจ้าของแต่อย่างใด เพียงแต่ใช้เป็นที่พักอาศัยและที่ประกอบการไว้ใช้ทำมาหากินเพียงเท่านั้น ซึ่งพ่อเป็นคนจ่ายค่าภาษีโรงเรือน ค่าน้ำค่าไฟทั้งหมดของที่บ้านนี้ เป็นเวลาประมาณ 20 ปี ตั้งแต่ปีพ.ศ. 2540 ได้ และได้เลี้ยงดูพร้อมมีค่าเลี้ยงดูให้ปู่กับย่าในบางครั้งค่ะ ต่อมาเมื่อปู่เสียชีวิตได้ประมาณ 2 ปี (โดนรถจักรยานยนต์ชน) พอปีพ.ศ. 2556 ย่าก็โอนโฉนดที่ดินเป็นชื่อของป้าค่ะ (ป้าเป็นครูอนุบาลอยู่ที่กทม.) ก่อนปู่เสียค่ะ แต่ปู่ไม่รู้เรื่องนี้ ที่ดินนี้เป็นของย่า ต่อมาป้ายื่นฟ้องต่อพ่อค่ะ ได้ให้คนเอาหมายศาลมาส่งให้พ่อค่ะ พ่อเป็นจำเลยข้อหาให้รื้อถอนสิ่งปลูกสร้างและอาคารออกจากที่ดินของโจทก์ หากจำเลยไม่รื้อถอนต้องชดใช้ค่าเสียหายแก้โจทก์เดือนละ 5,000 บาท ไปจนกว่าจำเลยนี้จะรื้อถอนและขนย้ายออกไป พ่อต้องไปทำคำให้การแก้คดีต่อศาลภายใน 15 วัน ซึ่งพ่อเพิ่งจะได้หมายศาลในวันที่ 29 สิงหาคม 2563 อยากสอบถามผู้รู้คะ ว่าควรให้คำแก้การอย่างไร หรือมีสิทธิ์ฟ้องกลับได้ไหม (ป้าส่งป้าอีกคนมารับย่าให้ไปอยู่สุราษฎร์ธานีแล้วคะ พ่อเลยไม่รู้ว่าจะทำยังไง อีกอย่างแม่อยากรื้อถอนแล้วย้ายไปให้จบๆ เพราะคิดว่าถ้าอยู่ต่อคงไม่ใช่แค่เสียค่าเช่าเดือนละ 5,000 บาท แน่ๆ ซึ่งที่เป็นปัญหาก็คือไม่มีทุนไปทำร้านต่อ เพราะมีแค่ 10,000 บาท ในบัญชีเท่านั้น ขอคำปรึกษาเรื่องนี้ด้วยคะ) 
ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
Preview