[CR] มินิรีวิว เครื่องปั่น SHARP รุ่น EM-ICE-POWER พร้อมลองทำ smoothie

hahaสวัสดีครับ ชาวพันทิพทุกท่าน จุ๊บๆ

วันนี้ จขกท มีความรู้สึก
อยากเขียนและอยากแบ่งปันอะไรบ้าง ในช่วง COVID 19 แบบนี้ โดยที่กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกในรอบ 3 ปี
หลังจากที่ตั้งกระทู้ล่าสุดไป และเป็นกระทู้รีวิวกระทู้แรกที่ไม่ได้เกี่ยวกับการท่องเที่ยวครับ

ขอเกริ่นที่มาก่อน เนื่องจากมาตรการต่างๆ ที่ออกมาในช่วงนี้ ทำให้ไม่สามารถไปไหนได้ ได้แต่อยู่ที่ห้อง ทำการกักตุนอาหาร ขนม นม เนย ไว้พอสมควร แต่ก็กินหมดภายใน 2-3 วัน น้ำหนักก็เลยพุ่งขึ้นมามากที่สุดในชีวิตก็ว่าได้ เลยต้องตั้งสติ กลับมาดูแลตัวเอง ด้วยการออกกำลังกาย และดูแลเรื่องอาหารการกิน พร้อมกับเข้าร่วมโปรแกรม ปิดเทอมนี้มี sixpack ที่จัดโดยสมาคมเพาะกายแห่งประเทศไทย แต่ไม่ได้คาดหวังว่า ช่วง 45 วันนี้จะลดน้ำหนัก ออกกำลังกายจนมี sixpack นะครับ แค่อยากเริ่มดูแลตัวเองอย่างจริงจัง ทีนี้ พอเริ่มจริงจังกับการกิน คุมประมาณ Kcal ต่อวัน ออกกำลังกายมากขึ้น ก็พบว่า  ตัวเองเป็นคนชอบทานน้ำชง น้ำปั่น น้ำหวานต่างๆ ซึ่งถ้าซื้อตามร้านที่ขาย แม้จะสั่งหวานน้อย ก็รู้สึกไม่ค่อยสบายใจ เพราะไม่รู้ว่าแก้วนี้กี่แคล เห็นปริมาณน้ำเชื่อม หรือนมที่ใส่ ก็พาลให้รู้สึกผิด ประกอบกับเริ่มทำอาหารทานเอง ก็ริ่มอยากได้เครื่องปั่นที่ดี จึงตั้งงบไว้ที่ 1000 บาท บวกลบได้ไม่มาก ก็เลยเริ่มไปเดินดูที่ ห้าง ไปคุยกับพนักงาน แล้วสั่งผ่านเวบเอา

ในที่สุดได้ตัวนี้มาครับ
เครื่องปั่น SHARP รุ่น EM-ICE-POWER
ราคา 1090 บาท

สอบถามพนักงานได้ความว่า เครื่องนี้กำลังปั่นของมอเตอร์อยู่ที่ 600w มีข้อดีคือ เป็นรุ่นมี 6 ใบมีด ซึ่งรุ่นทั่วๆไปจะมี 4 (เท่าที่แอบเปิดดูเครื่องอื่น ก็จริงตามนั้นครับ) พนักงานขายให้ความมั่นใจว่าปั่น smoothie กับพวกพริกกระเทียมได้แน่นอน แต่อาจจะปั่นต่อเนื่องได้ไม่เกิน  20 -30 นาที ซึ่งไม่เป็นปัญหา เพราะปั่นทานเอง นานๆปั่นทีด้วยมั้ง 5555
 ภายในกล่องก็มีอุปกรณ์ตามรูปเลยครับ ประกอบด้วย ตัวเครื่องปั่นที่มีมอเตอร์ โถปั่น 6 ใบมีด โถปั่นอันเล็ก 2 ใบมีด ไม้พายคนอาหาร คู่มือการใช้งานที่พวกเราชอบอ่านกันเป็นประจำ และสูตร smoothie 1 เล่ม

หลังจากล้านทำความสะอาดเสร็จ เราจะมาลองปั่นกันครับ 
เมนูวันนี้ คือ สตรอเบอร์รี่สมูทตี้โยเกิร์ต 

สูตรนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากร้านกาแฟชื่อดัง ตรานกแก้ว
ส่วนประกอบ
1. น้ำแข็งแบบเกล็ด จากตู้กดของ 7-11 (ถ้าได้แบบที่กรอบๆ น่าจะถนอมใบมีดเครื่องปั่นได้ดีกว่านี้)
2. โยเกิร์ต รส สตรอเบอร์รี่ ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เน้นที่มีเนื้อสตรอเบอร์รี่เยอะๆ (จขกท ชอบทานยี่ห้อนี้ครับ)
3. นมเปรี้ยวรสสตรอเบอร์รี่ ยี่ห้ออะไรก็ได้เช่นกัน แต่นี่คิดไปเองว่า ถ้าซื้อยี่ห้อเดียวกัน รสชาติน่าจะไปกันได้ดี
4. น้ำแร่ ยี่ห้ออะไรก็ได้ ถ้าจะให้ดี ควรผลิตจากธารน้ำแข็งที่ละลายจากขั้วโลกเหนือ เอ่อ !!! จริงๆ น้ำเปล่าธรรมดาก็ได้แหละ

วิธีทำ 
ใส่น้ำแข็งลงไปในโถปั่น ตามด้วยโยเกิร์ต และนมเปรี้ยว ประมาณ 1 แก้ว (250 ml) จากนั้นใส่น้ำเปล่าลงไปเล้กน้อยให้พอท่วมน้ำแข็ง
หากใครชอบรสชาติเข้มข้น จะใส่นมเปรี้ยวมากกว่านี้ แล้วไม่ใส่น้ำเปล่าก็ได้ หรือ ถ้าชอบหวานอาจจะใส่น้ำเชื่อมเพิ่ม แล้วแต่ถนัดเลยครับ ส่วน จขกท ชอบแบบเจือจางหน่อย ขอลดปริมาณนมเปรี้ยวลง แล้วใส่น้ำเปล่าเพิ่มแทนครับ จากนั้นหมุนปุ่มปั่นไปที่เบอร์ 2 ประมาณ 30 วินาที (เสียงปั่นดังมาก) พอเสียงปั่นเริ่มเบาลง จขกท ก็ลดลงมาเป็น เบอร์หนึ่ง อีกแป๊บเดียว ก็เป็นอันเสร็จครับ

สรุป 
สำหรับการทดลองปั่นครั้งแรก เนื้อ smoothie ออกมาละเอียด เนี่ยนดีคับ ใบมีด และอุปกรณ์อื่นๆอยู่ในสะภาพปกติ
โดยรวมค่อนข้างพอใจกับการใช้งานครับ

ข้อควรสังเกต
1. ขณะปั่นเสียงค่อนข้างดัง แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะน้ำแข็งที่ จขกท เลือกใช้หรือเปล่านะครับ
2. จขกท แอบรู้สึกว่าตัวโถปั่นและฝาปิด ที่ทำมาจากพลาสติกนั้น ค่อนข้างบาง เมื่อเทียบกับเครื่องปั่นยี่ห้ออื่นที่คุณแม่ใช้อยู่ที่บ้าน แต่ราคาก็ต่างกันพอสมควร

ฝากเอาไว้เป็นอีกทางเลือกทั้งเครื่องปั่น และ สูตร smoothie สำหรับคนรักสุขภาพทุกคนครับ

หมายเหตุ
ข้อมูลที่แบ่งเป็นทั้งหมด เป็นความเห็นส่วนตัวของ จขกท โดยการซื้อสินค้ามาใช้เอง และไม่ได้รับประโยชน์ใดๆจากเจ้าของผลิตภัณฑ์

ชื่อสินค้า:   เครื่องปั่น SHARP รุ่น EM-ICE-POWER
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่