ทำไมเวลาทักแบบกันเองกับคนเวียดสกลว่าเขาออกเสียงผิดนะสำเนียงเวียดนามเหนือไม่มีเสียงยยักษ์ทำไมเขาชอบหงุดหงิดไม่พอใจครับ?

คือบางทีแค่ถามคนเวียดนามเชื้อเวียดนามในจังหวัดสกลนคร แบบกันเองด้วยซ้ำคือทำไมถึงออกเสียงgi d rเป็นยยักษ์ในสำเนียงภาคเหนือเวียดนาม ทั้งที่คนภาคเหนือออกเสียงเป็นz อย่างเช่น กินแล้ว เขาชอบออกเป็นอันโหย่ย อะไรใช้ว่าก๋ายหยี่ ทั้งที่สำเนียงภาคเหนือไม่ได้ออกแบบนั้นออกเป็นz แค่นั้นแหละครับมีท่าทีไม่พอใจหงุดหงิด มีน้ำโห มันเหมือนเราล้อสำเนียงเหน่อไม่ชัดของเขาเหรอครับ อารมณ์แบบล้อว่าฟันเหยิน แบบพื้นเพเป็นคนภาคกลางเลยออกเสียงzไม่ได้ใช่ไหมครับเวียดนามที่สกลนครอ่ะ อารมณ์แบบคนอีสานออกชช้างเป็นซซ้าง(ในกลุ่มที่ออกไม่ชัดน่ะครับ) คือแบบไม่ได้มีเจตนาล้อแค่สงสัยและถามในฐานะลูกเวียดนามด้วยกัน

ปล.หรือเพราะส่วนใหญ่เป็นคนภาคกลางเวียดนามคนเวียดที่สกลน่ะครับเลยออกสำเนียงภาคเหนือแต่ที่ต้องพูดภาษาเหนือ(เวียดนาม)เพราะใช้ติดต่อทางการราชการเวลาได้กลับประเทศเพราะเมืองหลวงคือภาคเหนือถูกหรือเปล่าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่