"คอมโบไข่สตรีม" เมนูเพื่อชาว WFH อร่อยง่าย ๆ สไตล์สายชิล

เมื่อต้อง Work From Home ! ทำอะไรกินดีนะ... งืมมมมมม

วันนี้ขอนำเสนอเมนูเพื่อชาว WFH ทำกินเองง่าย ๆ แค่ไม่กี่นาที (รึป่าาวนะ 5555)

สวัสดีเพื่อน ๆ ชาวโซเชียลทุกคนนะคะ ไหนมีใครต้อง WFH กันบ้างมั้ยคะ เราก็เป็นหนึ่งในนั้นค่ะ เพราะเจ้าโควิดตัวร้ายมันทำให้เราต้องตกอยู่ในสถานการณ์แบบนี้กันทั้งเมือง แต่เมื่อมันเกิดขึ้นแล้วก็มีแต่ต้องหาทางระวังเพิ่มและแก้ไขกันไป สิ่งที่สำคัญมากกกกกกก สำหรับชาวเรา ก็คงไม่พ้นเรื่องอาหารการกินนี่แหละเนอะ
             เราเป็นหนึ่งในกลุ่มคนที่ทำอาหารกินเอง และแน่นอนว่าทำทุกวัน มันก็เบื่อ ๆ กับการที่คิดว่า วันนี้กินไรดีนะ ...และวันนี้เราเลยอยากเอาเมนูนี้มาแชร์ให้เพื่อน ๆ บ้าง เผื่อใครขี้เกียจจคิด ก็เอาไปลองทำดูนะ

วัตถุดิบที่ต้องเตรียม

-          บะหมี่กึ่ง ฯ (รสชาติแล้วแต่ชอบเลยจ้า)
-          หมูสับ
-          ไข่ 2 ฟอง
-          ผัก (แล้วแต่ชอบเหมือนกัน)
-          น้ำเปล่า

เตรียมวัตถุดิบเสร็จแล้ว ก็ลงมือกันเลยค่า

1.      เริ่มต้นด้วยการลวกหมูสับและผักให้สุกแล้วพักทิ้งไว้ก่อน
2.      หลังจากนั้น ต้มน้ำสะอาดให้เดือด
3.      แกะบะหมี่ลงชามมมมมมม พร้อมเครื่องปรุง หลังจากนั้นใส่น้ำร้อนลงไปในชาม (ปิดพักไว้สัก 1-2 นาทีให้เส้นสุกนิดนึง)
4.      ใส่ไข่ลงไปเล้ยยยย ทั้ง 2 ฟองเลยน้า แล้ว ตีๆ คนๆ ให้เข้ากันกับเส้น

5.      ใส่ผักลงไปคนๆ ในชาม สัก 2-3 ที (จะกี่ทีก็ด้ายยยย 55555)
6.      วางหมูลงบนบะหมี่ให้สวยงาม (เหมือนหน้าตาคนทำ)
7.      หาฝาปิด / หรือแรปด้วยพลาสติกใสก็ได้ (แรปพลาสติกเจาะรูปด้วยน้า) ในส่วนของเรานั้น ใช้ฝาหม้อที่บ้านนี่แหละ มีรูระบายอากาศอยู่
8.      เอาไปเข้าไมโครเวฟ ด้วยอุณภูมิไฟที่ 600 W เป็นเวลา 4.30 นาที

9.      รอ..............

10. เสียง ติ๊ง !! เป็นอันเสร็จสิ้นนนนนน เย่ !

ง่ายมั้ยล๊า อิอิ เราเพิ่มสีสันความน่ากินและกลิ่นหอมด้วยพริกและมะนาว (กลิ่นดีมั่กกกกกกก)

ชิมก่อนนะ อิอิ 

อาหย่อยยยยยยยยยยย

ลองทำกันกันดูนะคะ ใครทำแล้วถ่ายรูปมาเม้นต์อวดกันหน่อยนะ ><

ขอตัวไปกินก่อนละะ บ๊าายบายค่าาาา

ไข่กับเส้นนั้นมันละมุนนมากเลยค่าาาาาา ><!! เติมความฟินด้วย น้ำอัดลมสักแก้ววววว 

ปล. อย่าลืมดูแลสุขภาพกันดีๆ นะคะ ล้างมือ ใส่แมส กินร้อน ช้อนใครช้อนมันน๊าาา
ปล.2 กินแล้วไปออกกำลังกายด้วยนะ 5555
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่