MasterChef All Stars Thailand EP.9 รอบ Invention Test ที่ให้ทำไอติม คุณคิดว่ากรรมการสั่งโจทย์ได้อย่างชัดเจนไหมครับ

คัดลอกคำพูดพี่ป๊อก ผู้สั่งโจทย์ "ซึ่งโจทย์ของพวกคุณในรอบนี้ก็คือ พวกคุณจะต้องสร้างสรรค์ไอศกรีม รสชาติต่างๆ ตามที่เควสได้เลือกเอาไว้ให้พวกคุณแต่ละคนนะคะ"

ส่วนตัวผมฟังแล้วเข้าใจเลยนะครับ ว่าให้ทำไอติมรสชาติเมนูนั้น
แต่เห็นมีผู้เข้าแข่งขันไม่น้อยเลยนะครับ ที่ตีโจทย์ผิด 
มีระดับ ทำไอติมน้ำปลาหวานพร้อมเสิร์ฟน้ำปลาหวาน ทำไอติมกะทิพร้อมเสิร์ฟบัวลอยน้ำกะทิ แล้วโดนเม้นว่า แบบนี้ถ้าไม่มีไอติมมันก็ยังเป็นจานที่มีรสชาติเหมือนตามโจทย์กำหนด

ที่จริง ก็ไม่น่าจะเป็นเรื่องแปลกนะที่ผู้แข่งขันจะตีโจทย์ผิด เพราะ ไอติมรสชาติคาวมันค่อนข้างประหลาด
ซึ่งที่ผมเข้าใจว่าเค้าหมายถึงแบบนี้ก็อาจจะเพราะ พื้นฐานผมรู้จักพวก ไอติมต้มข่า ไอติมต้มยำ ไรระดับนั้นอยู่แล้ว

การเอาอาหารรสจัดโดยเฉพาะพวกที่มีเครื่องเทศแรงๆ มาทำไอติม คือเทคนิคที่ดีซึ่งไม่เป็นที่รู้จักมากนัก ครับ
มันคือการดรอปความเผ็ดร้อน เพิ่มมิติเนื้อสัมผัส ชูวัตถุดิบอื่นที่ไม่ใช่เครื่องเทศขึ้นมามากยิ่งขึ้นโดยไม่ทำลายเครื่องเทศ ทำให้เมื่อกลืนไปแล้วก็ยังมีกลิ่นเครื่องเทศคลุ้งในปากแบบชาๆเย็นๆ

การที่มีคนตีโจทย์ผิดเยอะ
ทำให้ผมสงสัยครับว่า ที่จริงแล้ว คนให้โจทย์ ก็พูดไม่เคลียร์เองหรือเปล่า
พูดตรงๆ ทีแรกผมก็ยังเข้าใจว่า ให้ทำไอติมลูกเดียวที่มีทุกองค์ประกอบ ซะด้วยซ้ำ ไม่ได้บอกเลยว่าทำแยกส่วนเป็นกี่ลูกก็ได้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่