ทำสัญญาเช่าที่ดินเพื่ออยู่อาศัย เจ้าของที่มีความจำเป็นต้องเก็บทะเบียนบ้านของเราไปด้วยหรอคะ

รบกวนขอสอบถามค่ะ พอดีไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้

เริ่มจากตอนแรกบ้านและที่เป็นชื่อพ่อเราค่ะ ทีนี้พ่อเอาไปจำนองกับคนรู้จัก แต่ก็ไม่ได้ส่งแบบเสมอต้นเสมอปลายจนยอดหนี้สูงจนเราสู้กันไม่ไหวจนครบกำหนดในสัญญา ก็เลยตกลงกับทางคนรับจำนองว่าจะขอเช่าแทนไปก่อน ไว้เก็บเงินได้บ้างแล้วจะมาทยอยไถ่คืน ซึ่งทางนั้นก็ตกลงค่ะ ไปเปลี่ยนชื่อในโฉนดมาเป็นชื่อของคนรับจำนองในตอนแรกแล้ว

แต่ทีนี้เรามีข้อสงสัยว่า ทางเจ้าของที่คนใหม่เก็บทะเบียนบ้านตัวจริงของบ้านเราไป แล้วถ่ายสำเนาไว้ให้ทางเราเก็บแทน เลยอยากจะถามว่า แบบนี้คือเรื่องปกติหรือเปล่าคะ มันเป็นสิทธ์ของทางเจ้าของที่ใช่ไหมคะ รบกวนชี้แจงให้เราหน่อยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ถ้าแท็กผิดต้องขออภัยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่