บัตรเครดิต TMB โดนแฮคครับ

เมื่อต้นเดือนที่ผ่านมาผมมาเช็คดูยอดวงเงินในบัตร แต่ยอดเงินมันน้อยกว่าที่มันควรจะมีเลยลองไล่ดูรายการที่ใช้จ่ายไป

พบว่า มีรายการที่เราไม่ได้ใช้ไปวันที่24/01/2020 เป็นจำนวน 1,2XX บาท ซึ่งยอดดังกล่าวนี้ผมไม่ได้ใช้หรือไปรูดซื้อสินค้าใดใดเลยและไม่มีแม้แต่ OTP และ sms ใดๆแจ้งเตือน ( รายการที่ซื้อคือ Hostinger เป็นเว็บไซต์เกี่ยวกับซอฟต์แวร์ ตามที่เจ้าหน้าที่แจ้งมา )

จากนั้น ผมจึงติดต่อกับทางเจ้าหน้าที่ธนาคารเพื่อแจ้งเรื่องและปัญหาที่เกิดในวันที่3/2/2020 เพราะผมพึ่งเช็คยอดเนื่องจากไม่มีการแจ้งเตือน เขาบอกให้ติดต่อหน่วยงานทุตจริตอะไรสักอย่าง หลังจากติดต่อเสร็จ เจ้าหน้าเขาบอกให้รอไม่เกิน 3 วันทำการ

และเมื่อเย็นวันที่6/02/2020 ที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่จากสำนักงานใหญ่ก็โทรมา และแจ้งว่ารายการดังกล่าว มีการใช้งานจริง

และมีการยืนยันจากรหัส OTP ถึง4 ครั้งซึ่งเจ้าหน้าที่ไม่สามารถดำเนินการคืนเงินหรือใดใด ให้ทั้งสิ้น พร้อมทั้งปฏิเสธการช่วยเหลือบอกว่าเป็นการใช้จ่ายจากเจ้าของบัตร (คนทั่วไปที่ไหนกดOTP ผิดได้ถึง 3-4ครั้ง เราก้ก้ได้ยืนว่าเราไม่ได้ใช้แต่ธนาคารก็ปฏิเสธการช่วยเหลือ 

วันนี้ผมโดนยอดแค่นี้ แล้ววันข้างหน้าเกิดปัญหาเหมือนเดิมขึ้นอีกธนาคารก็คงไม่รับผิดชอบ ฝากถึงคนที่จะทำบัตรธนาคารนี้ก็คิดให้ดีเพราะธนาคาร ไม่คิดจะช่วยอะไรเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น