การออกเสียงแซ่ในภาษาแต้จิ๋วกับภาษาฮ่องกงต่างกันไหม พอดีสงสัยแซ่ตัวเอง

ต้องขอเล่าก่อนนะครับว่าทวดผมมาจากจีน แต่ผมไม่ค่อยรู้อะไรมาก รู้แค่ว่าแกมาจากฮ่องกงตอนใต้ แซ่เจีย (ไม่รู้ตัวเขียนภาษาจีน ปัจจุบันเปลี่ยนมาใช้นามสกุลไทยแล้ว) ก่อนหน้านี้มีคนบอกว่าแซ่ผมเขียนแบบนี้ 謝 แต่อยู่ๆก็เจอคนที่เขาแซ่เจี่ยมาบอกว่าเราอาจจะไม่ใช่แซ่เดียวกับเขา เขาว่าเจียในฮ่องกงอาจจะเขียนอีกแบบก็ได้ หรือไม่เราอาจจะเป็นแซ่เกี้ย ซึ่งอ่านแบบจีนกลางว่าเจียก็เป็นไปได้ เขายังบอกอีกว่าคนแซ่ 謝 ส่วนใหญ่จะออกเสียงว่า เจี่ย แล้วส่วนมากจะมาจากหงั่วซัวเกือบทั้งนั้น ผมเลยสงสัยครับว่าที่เขาพูดจริงมั้ย แล้วผมน่าจะแซ่อะไร มีแซ่ไหนที่ในฮ่องกงออกเสียงว่าเจียบ้าง 
อีกอย่างมีบ้านใครที่แซ่เจียแล้วไม่ได้มาจากหงั่วซัวบ้างครับ แล้วมาจากไหนกัน...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่