[CR] รีวิว 10 แป้งพัฟถูกและดี ทั้งปี 2019 ที่ใช้มา!!

คนเราไม่ได้มีลิปสติกสีเดียวฉันใด ผู้หญิงก็ไม่ได้มีแป้งยี่ห้อเดียวฉันนั้นค่ะ!!

เพราะรีวิวนี้เรารวบรวมแป้งทั้งหมด 10 ตลับของปี 2019 ที่อีลูกช่างซื้ออย่างเราก็ขยันซื้อจังงงง555555 มารีวิวแบ่งปันสาวๆกันค่า คือมันก็เยอะอ่ะนะ 
แล้วเผื่อมีบางตัวบางชิ้น สาวๆคนไหนมองๆอยู่ว่าจะซื้อไม่ซื้อดี ก็จะได้ดูรีวิวของเราเป็นเกณฑ์ตัดสินใจในการเลือกซื้อใช้กันได้ค่ะ
เข้ารีวิวกันเลยดีกว่า กรุบๆกริบๆ ไม่มีตัวไหนถึงพันบาทเลย เพราะรู้ตัวว่าเป็นคนช่างซื้อ 
ก็ซื้ออันที่ราคาที่ไม่แพงจะได้ซื้อใช้บ่อยๆแล้วกัน เอ้อ! เอากับนางซี่555555 
คำเคลม : แป้งผสมรองพื้นสูตรพิเศษ เน้นการปกปิด เนื้อแป้งบางเบา ไม่หนักหน้า และเกลี่ยง่าย กันน้ำ กันเหงื่อ คุมมันดีมาก เหมาะกับคนหน้ามันมากและผิวแพ้ง่าย มีผสมกันแดดทำให้ผิวหน้าระหว่างวันไม่หมองคล้ำ เป็นแป้งที่ทาแล้วผิวหน้าจะเนียน ผ่อง แบบไม่ต้องพึ่งรองพื้นเลย ใช้ได้ทั้งแบบเปียก และแบบแห้งด้วยน้า 
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อละเอียด ทาแล้วปกปิดดี ติดทนทาน คุมมันดี หน้าเนียนๆ ชอบที่เนื้อแป้งปาดแล้วติดผิวเลย ไม่มีตกร่อง ใช้ง่ายมากๆ ยิ่งใช้แบบเปียกยิ่งชอบ เพราะแป้งจากที่เดิมปกปิดดีแล้ว จะปกปิดดีขึ้นไปอีกระดับ 10 เลย เป็นแป้งที่เราใช้บ่อยมาก เพราะทาตัวเดียวจบ ไม่ต้องลงรองพื้นให้หนักหน้า 
ระดับความปกปิด : ปกปิดได้ดียันหลุมสิวมหากาฬ ตั้งแต่มีตัวนี้ประหยัดคอนซีลเลอร์ในการพรางรอยสิวได้เยอะเลยค่ะ 5/5
คุมความมัน : คุมมันเลิศมาก ขนาดคนหน้ามันมากอย่างเราแทบไม่เยิ้มเลย ติดทนทั้งวัน ออกแดดหน้าก็ยังอยู่ดีค่า เลิฟสุดๆ 5/5
ระดับความเนียน : มันจะเนียนแบบผ่องๆค่ะ ผิวหน้านวลเนียนมาก ริ้วรอยต่างๆก็ไม่มี ไม่ตกร่องด้วยนะคะ ระหว่างวันแป้งก็หลุดน้อยด้วย ผิวเนียนมากจริงๆ 4.5/5
คะแนนความชอบโดยรวม : 5/5

คำเคลม : แป้งอัดแข็งผสมรองพื้นควบคุมความมัน ติดทนนาน 16 ชั่วโมง ผสมกันแดด ใช้ได้กับทุกสภาพผิวแม้ผิวแพ้ง่ายค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : แป้งปกปิดได้ปานกลาง ทาแล้วให้ความผิวแมท เหมาะกับคนหน้ามัน มีความหนักผิวเล็กน้อย ใช้พัฟกดดีๆ ไม่ปาด จะทำให้แป้งติดหน้ามากขึ้นค่ะ  
ระดับความปกปิด : พอปกปิดรอยสิวได้ปานกลาง ในบางจุดที่รอยดำมากก็ต้องใช้คอนซีลเลอร์ทาก่อนลงแป้ง 3/5
คุมความมัน : ติดทนระดับหนึ่ง พอได้ ไม่มันไม่เยิ้ม แต่ไม่ทั้งวัน เพราะช่วงเย็นของวันมีความมันออกมานิดๆค่ะ 4/5
ระดับความเนียน : เนียนพอสมควรเลยค่ะ พรางรอยต่างๆได้ปานกลาง อาศัยไพรเมอร์ดีๆซักตัว เราว่าแป้งตัวนี้ก็เริ่ดอยู่น้า  4.5/5
คะแนนความชอบโดยรวม : 4/5 

คำเคลม : แป้งพัฟผสมรองพื้นที่มีคุณสมบัติกันน้ำ กันเหงื่อ คุมมัน และมีความพิเศษตรงที่เป็นเนื้อแป้งแบบเนื้อใยไหมที่เนียนละเอียด จึงให้สัมผัสนุ่มละมุนผิว พร้อมให้การปกปิดที่ดีในระดับหนึ่งเลยค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อแป้งเนียนละเอียดสมคำร่ำลือ ปาดแล้วผิวเนียนกริบ เก็บริ้วรอยได้ดี ไม่มีตกร่อง แต่เนื้อแป้งขาวมาก นี่ขนาดใช้เบอร์ M2 นะ แอบหน้าลอยนิดๆจ้า
ระดับความปกปิด : ไม่ค่อยปกปิดนะ รอยสิวก็ยังเห็นชัดอยู่ค่ะ แบบรอยจางลงนิดนึง ยังต้องใช้คอนซีลเลอร์โบกแน่นๆสำหรับการปกปิดอยู่ค่ะ 2/5
คุมความมัน : คุมมันได้ไม่นานค่ะ ประมาณ 4 ชั่วโมง หน้าเริ่มเยิ้มนิดๆ แป้งเริ่มหลุดแล้ว 3/5
ระดับความเนียน : หลังทาทันทีผิวหน้าจะเนียนมาก แต่ระหว่างวันแป้งจะไปแล้วค่ะ ต้องพกขึ้นมาเติมเรื่อยๆ เป็นแป้งที่คุมมันและทนอากาศร้อนไม่ค่อยเวิร์คนะ 3/5
คะแนนความชอบโดยรวม : 3/5

คำเคลม : แป้งผสมรองพื้นเนื้อเบาบาง ติดทนยาวนานตลอดทั้งวัน เนื้อแป้งบางเบากลมกลืนไปกับผิว เบลอริ้วรอย ผิวที่ขรุขระ รูขุมขนบนใบหน้า รวมถึงจุดด่างดำ สิว ฝ้า และกระ พร้อมสารกันแดด SPF 20 PA+++ ที่ผสมมาในแป้งด้วยค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : ใช้แปรงลงจะทำให้ผิวดูเป็นธรรมชาติมากกว่า เพราะใช้พัฟแล้วเรารู้สึกว่าเนื้อแป้งมันแน่นและหนักผิวมากๆค่ะ ทำให้ผิวดูหนาขึ้นและทำความสะอาดได้ยากด้วยค่ะ
ระดับความปกปิด : ปกปิดรอยสิวได้ดี อาจจะไม่ถึงกับกริบ แต่รอยดำและรอยแดงดูจางลงไปมากๆ 4/5
คุมความมัน : ยังมีเยิ้มอยู่ค่ะ รู้สึกว่าบ่ายๆหน้ามันแล้ว ยังคุมมันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ค่ะ 3/5
ระดับความเนียน : อันนี้ยอม แป้งทำให้หน้าเนียนและสว่างมาก เก็บริ้วรอยและรูขุมขนได้เนียนกริบสุดๆ ชอบมากค่ะ  5/5

คำเคลม : แป้งพัฟผสมรองพื้น เน้นทาแล้วผิวหน้าเนียนเรียบเหมือนรีทัชผิว คุมมันยาวนาน 24 ชั่วโมง พร้อมให้การปกปิดในระดับที่ดีมาก และไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน สีแป้งจึงไม่หมองลงและไม่เป็นคราบระหว่างวันเลยค่ะ 
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อแป้งแน่นมากและสีแป้งออกโทนเหลืองค่ะ ทาแล้วรู้สึกว่าเป็นคราบ หน้าหมอง และเนื้อแป้งก็เกลี่ยยาก ตกร่องด้วยค่ะ
ระดับความปกปิด : ปดปิดรอยสิวได้ดีค่ะ แต่อย่าลงย้ำมาก เพราะเนื้อแป้งแน่นและหนัก พอลงซ้ำๆตรงรอยสิวมันจะหนาดูโบ๊ะไปเลยค่ะ 3/5
คุมความมัน : ไม่ค่อยคุมมันค่ะ คนหน้ามันเยิ้มมากๆ เอาไม่อยู่ มีผิวมันวาวแน่นอน 2/5
ระดับความเนียน : เนียนมากเลยค่ะ แต่แป้งไม่ค่อยเกาะหน้านะไม่รู้ทำไม คือทาแล้วมันจะลื่นๆผิวอ่าค่ะ 4/5 
คะแนนความชอบโดยรวม : 3/5

คำเคลม : แป้งเนื้อแมทบางเบา ให้ผิวดูแมทและเนียนใสนาน 12 ชั่วโมง ช่วยอำพรางรูขุมขน และมีเฉดให้เลือกมากถึง 12 เฉดสี เหมาะสำหรับผิวธรรมดาและผิวมันค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อแป้งหนา ไม่ค่อยเกาะผิว และแมทสมชื่อ เราว่าต้องผิวมันมากๆถึงจะรอดนะคะ ถ้าผิวแห้งให้ข้ามไปก่อนเลยค่ะ 
ระดับความปกปิด : ปกปิดกลางๆ เน้นเรื่องหน้าแมทซะมากกว่า คิดว่าเหมาะกับใช้เซตรองพื้นนะ ไม่ได้หนาจนเกินไป 3/5
คุมความมัน : คุมมันดีอยู่ค่ะ ระหว่างวันไม่ถึงกับเยิ้ม แต่ก็มีเป็นคราบ แล้วก็ตกร่องบ้างเล็กน้อย 4/5
ระดับความเนียน : ยังเฉยๆอยู่นะคะ ยังไงลงคู่คอนซีลเลอร์ หรือไม่ก็รองพื้นจะดีที่สุดค่ะ 2/5
คะแนนความชอบโดยรวม : 2/5

คำเคลม : แป้งพัฟผสมรองพื้นเนื้อบางเบา ไม่หนักหน้า และไม่อุดตัน แถมมีส่วนผสมของกันแดด SPF25 PA++ จึงช่วยปกป้องผิวจากความหมองคล้ำของแสงแดดได้ด้วยค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อแป้งทาแล้วติดผิวง่ายค่ะ แล้วก็บางเบา ไม่หนักหน้า ทาเสร็จหน้ามีความขาวขึ้นและนวลเนียนมากๆเลยค่ะ
ระดับความปกปิด : ปกปิกได้ปานกลาง ทำให้รอยสิวจางลง แต่ไม่ถึงกับหายไปค่ะ ยังพอเห็นรอยอยู่แต่ไม่ชัดมาก 3/5
คุมความมัน : คุมความมันได้ปานกลางเช่นกัน โดยเฉพาะช่วงปลายจมูก ผ่านไปครึ่งวัน แป้งหาย เยิ้มมาก ส่วนอื่นๆแป้งยังมีหลุดไปตามความมันบ้างค่ะ 3/5
ระดับความเนียน : หน้าเนียนมาก ทาแล้วผิวหน้าขาวเป็นธรรมชาติ แต่แป้งดรอปไวไปนิด ติดทนทานพอสมควรค่ะ  4/5
คะแนนความชอบโดยรวม : 3.5/5  

คำเคลม : แป้งผสมรองพื้นเนื้อเนียนละเอียด มีคุณสมบัติดูดซับความมันบนใบหน้าพร้อมควบคุมความมัน กันน้ำกันเหงื่อ เหมาะกับคนผิวมันมากๆค่ะ มีคุณสมบัติพิเศษไม่ทำให้เนื้อแป้งเปลี่ยนสี ทำให้เมคอัพไม่ดรอปและติดทนนานมากขึ้น แถมตัวนี้ยังผสมสารกันแดด SPF 25 PA++จึงช่วยป้องกันผิวจากความหมองคล้ำได้ด้วยค่ะ 
ความรู้สึกหลังใช้ : โดยรวมชอบเนื้อแป้งมาก เพราะเนื้อเนียนละเอียด บางเบา ไม่หนักหน้าค่ะ ทาแล้วหน้าจะแมท แต่ไม่วอก เสียอย่างเดียว แป้งไม่ค่อยติดทนเท่าไหร่ค่ะ
ระดับความปกปิด : ปกปิดรอยสิวได้ดีค่ะ สามารถย้ำๆลงในจุดที่มีรอยสิวเข้มๆได้และแป้งก็ไม่เป็นคราบหนักเมื่อลงซ้ำด้วยค่ะ 4/5
คุมความมัน : ควบคุมความมันปานกลางค่ะ เพราะเหงื่อออกเยอะมากๆเวลาออกแดดจัดๆ แต่ถ้าอยู่ในห้องแอร์ ก็จะหน้ามันน้อยลงมากๆเช่นกันค่ะ 3.5/5
ระดับความเนียน : ระหว่างวันแป้งมีหลุดค่ะ ก็แอบมีเติมๆบ้าง แนะนำว่าถ้าอยากให้แป้งติดทน จัดแป้งฝุ่นไปใช้คู่เลยค่ะ เพราะเนื้อแป้งจะติดทนนานมากขึ้น และระหว่างวันก็ไม่ค่อยดรอปด้วยค่ะ 3.5/5

คำเคลม :แป้งอัดแข็งไม่ผสมรองพื้น เนื้อแป้งเนียนละเอียดสุดๆ เน้นการปกปิดอย่างเป็นธรรมชาติ ทำให้ผิวเนียนใสและไม่หมองไม่ดรอประหว่างวัน และช่วยปกป้องผิวหน้าจากแสงแดดด้วยค่า SPF30/PA++ ค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อแป้งเนียนละเอียด และสีแป้งดีมาก กลืนไปกับผิวสุดๆ เราใช้สี ambur สีจะไม่ขาวมากเหมือนที่เคลมไว้แต่ก็ไม่ได้หมองคล้ำคือ ทำให้ผิวขาวเนียนเป็นธรรมชาติกำลังดีเลยค่ะ
ระดับความปกปิด : กลบรอบสิวแดงๆได้ดี และรอยสิวดำๆก็ดูจางลงค่ะ ถือว่า ปกปิดได้ค่อนข้างดี ใครไม่ค่อยเป็นสิว หรือรอยสิวไม่หนักมาก ตัวนี้ก็เหมาะอยู่ค่ะ 3.5/5
คุมความมัน : คุมมันดีอยู่นะคะ แต่ถ้าตรงไหนมันจัดแบบตรงจมูกเรางี้ก็เอาไม่อยู่ค่ะ จะมันวาวอย่างเห็นได้ชัดเลยค่ะ 3.5/5
ระดับความเนียน : แป้งกลืนไปกับผิวได้ดี หน้าเนียนอยู่นะคะ ตกร่องน้อย และมีดรอปบ้างระหว่างวันค่ะ 4/5

คำเคลม : แป้งผสมรองพื้นมีสารกันแดด เน้นคุมความมัน กันน้ำ กันเหงื่อและทำให้ผิวหน้าเนียนใสเป็นธรรมชาติตลอดทั้งวันค่ะ
ความรู้สึกหลังใช้ : เนื้อแป้งเนียน บางเบา ไม่หนักหน้า เป็นแป้งที่คุมมันดีมากๆ และมีความเป็นธรรมชาติค่อนข้างสูงค่ะ ผิวจะไม่โบ๊ะ ไม่ลอย เหมาะกับคนที่ผิวไม่ค่อยมีปัญหา เน้นผิวเนียนและคุมมันสุดๆค่ะ
ระดับความปกปิด : แนะนำให้ใช้ร่วมกับคอนซีลเลอร์ค่ะ เพราะตัวนี้ปกปิดได้บางเบามากๆ 2/5
คุมความมัน : คุมความมันได้ดีมาก เช้าจนเย็น หน้าแทบไม่มันไม่เยิ้ม มีจะเยิ้มๆตรงช่วงทีโซนอ่ะค่ะ ที่เหลือไม่มันเลย 4/5
ระดับความเนียน : ทาแล้วผิวหน้าเนียนดีมาก แป้งไม่ตกร่อง กลืนไปกับผิว และทำให้ผิวหน้าขาวเนียนขึ้นด้วยค่ะ 4/5
คะแนนความชอบโดยรวม : 4.5/5

หมดแล้วค่ะ สิบตลับจุกๆ นี่ก็งงตัวเองใช้อะไรหนักหนา55555 แต่เห็นถูกหน่อยและเบเนฟิทน่าสนใจก็ซื้อมาลองใช้ดู ก็มีดีบ้าง บ้งบ้างก็ว่ากันไป
ตามที่รีวิวค่ะ แล้วสาวๆล่ะคะ มีตลับไหนใช้อยู่แล้วเป็นยังไงบอกกันบ้างนะคะ แนะนำกันเข้ามาได้นะ 
ถ้าราคาไม่แพงคาดว่าเราคงได้ซื้อมาลองใช้แน่นอนค่ะ 
ส่วนคนไหนอยากลองแป้งที่เรารีวิวเพราะตัวเองเป็นคนมีรอยสิวผิวมันเหมือนเราก็ลองดูนะคะ 
ชื่อสินค้า:   Chaonang, RAN, Cho, VER.88, cute press, MAYBELLINE, MEILIDA, KMA, ETUDE HOUSE, LIFFORD
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่