อยากถามเรื่อง การ heat transfer ประกอบการทำโปรเจ็คครับ

โจทย์ :  ออกแบบกระป๋องให้สามารถลดอุณหภูมินํ้าภายในกระป๋อง (~ อุณหภูมิห้อง) ได้ใกล้เคียงกับอุณหภูมินํ้าเย็นนอกกระป๋อง (~0 องศา) ได้มากที่สุด

การทดสอบ : นำกระป๋องใส่นํ้าปกติ จากนั้น แช่ลงในถังนํ้าเย็น เป็นเวลา 3 นาที จากนั้นวัดอุณหภูมิ 

จขกท ได้ ลองติด fin ดู แต่ว่า แผ่นทองแดงน่าจะมีความหนาน้อยเกินไป(บางมาก) เลยไม่ส่งผลต่อการถ่ายเทความร้อน จากกระป๋องเลย

ได้ใช้ กาว epoxy ยึดแผ่นทองแดงกับกระป๋อง และมีการ ทาซิลิโคน(ที่ใช้ในวงการไอที) รอบๆแผ่นทองแดง แต่ก้ยังไม่เห็นผล มากเท่าที่ควร 

วานผู้รู้ ให้คำแนะนำ ทีครับ ว่าควรต้องทำแบบไหน อะไรยังไง ขอบคุณมากครับ 😌
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่