พยาบาลจบใหม่เป็นเหมือนกันไหม

เพื่อนๆ หรือพี่ๆตอนที่จบใหม่เป็นอย่างไงกันบ้างคะ เรารู้สึกเครียดมาก โดนด่า โดนว่า จนบางทีก็คิดว่าตัวเองไม่เหมาะกับอาชีพนี้หรือป่าว เรียนมาฝึกมา4ปี แต่พอมาทำงานจริงๆ มันเหมือนต้องเรียนรู้ใหม่เยอะมาก ทำงานไม่ทัน โดนพี่ด่าประจำ downมาก เราก็คิดว่าเราพยายามมากละนะ แต่มันก็ยังไม่ทัน บางทีก็งงเคส ตอบคำถามพี่ไม่ได้ ก็โดนว่าจนน้ำตาแทบจะไหล ส่วนหนึ่งก็รู้สึกผิด รู้สึกกดดันเพราะอาชีพเรามีชีวิตคนอยู่ในมือ เพื่อนๆมีความรู้สึกแบบนี้กันบ้างไหมคะ เราเป็นแบบนี้คนเดียวหรือป่าว ละใช้เวลานานไหมกว่าจะปรับตัวได้

ปล.เราอยู่เมด รพ.มหาลัยแห่งหนึ่ง คนไข้ค่อนข้างเยอะและซับซ้อนค่ะ เพื้อนๆอยู่ที่ไหนเป็นไงกับบ้าง แบ่งบันได้นะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่