เมาเครื่องบิน ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยเป็น ทำไงดีครับ

ผมอายุ15 ตอนขึ้นเครื่องบินสมัย7-8ขวบ ก็ไม่เคยจะเมาหรือเวียนหัวเลยครับ นั่งประมาณ10ชั่วโมงก็เคย
แต่เดี๋ยวนี้เป็นอะไรไม่รู้ครับ นั่งเครื่องบินไปต่างจังหวัดแค่ชั่วโมงสองชั่วโมงก็มึนหัวจนเหงื่อแตกบนเครื่องบินเลยครับ ล่าสุดเพิ่งบินจากกรุงเทพมาอุดรธาณีก็เพิ่งหายมึนมาหมาดๆครับ  กลับกัน น้องผมที่อายุน้อยกว่ากลับปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น เหตุการณ์นี้เคยเกิดมาแล้วก่อนหน้านี้คือตอนที่ผมบินจากนครพนมมากรุงเทพครับ ตอนนั้นผมก็ดื่มกาแฟก่อนขึ้นเครื่อง แล้วก็มึน
แต่เหตุการณ์ที่เพิ่งเกิดวันนี้ ทั้งๆที่ผมไม่ได้ดื่มกาแฟ หรืออะไรที่มีคาเฟอีนเลยดันมึนซะงั้น
(หรืออาจจะเป็นเพราะขึ้นเครื่องเช้า เพราะวันนี้ผมตื่นตี3 เครื่องออกตี5)
หงุดหงิดตัวเองมากๆเลยครับ
มีวิธีแก้ หรือป้องกันไหมครับ
ขออนุญาติแท็กห้องท่องเที่ยวกับสายการบินด้วยครับเผื่อมีผู้รู้ ขอบคุณทุกท่านครับ
แสดงความคิดเห็น