เราสงสัยว่าอ.เราขโมย IS เราไปตีพิมพ์ค่ะ

มีอ.ท่านนึง ไม่ได้สนิทนะคะ ถ่ายรูป abstract ของบทความที่ถูกตีพิมพ์มาให้เพื่อนเรา แล้วให้เพื่อนมาถามว่าใช่งานเราไม๊
เพราะคุ้นๆว่าคล้ายกับงานเรามาก เราดูชื่อแล้ว และดู findings คือคล้ายจริงๆ 
มองไปที่ชื่อคนเขียนคือชัดเลย ชื่ออ.เราเอง
แต่เนื้อความถูกปรับให้ภาษาสวยหรูขึ้น ถ้าไม่ดูหัวข้อกับ findings และชื่อคนเขียน อาจจะไม่ทราบก็ได้

ถ้าเราอยากจะค้นตัวบทความจริงให้เจอ เราต้องไปค้นจากที่ไหนคะ ตอนนี้มีแค่ abstract อยากอ่านค่ะ จะได้รู้ไปเลยว่าก๊อปจริงไม๊
อ. เป็นคนฟิลิปปินส์ ไอเอสเราทำเรื่องการแปลป้าย ซึ่งเราไปเก็บข้อมูลจากวัดต่างๆมาทำ งงว่าชอบงานเราขนาดนั้นเลยหรอ
เพราะตอนทำใหม่ๆเค้าบอกเนี่ยดีมากเลย ทำเป็นธีสสิสยังได้ ตีพิมพ์สิ อะไรแบบนั้น แต่เราไม่นึกเลยว่าเค้าจะก็อปของเราเพราะเค้าเองอ่านภาษาไทยไม่ออก
จะทำหัวข้อนี้ได้ยังไง (แต่กลับผ่าน แถมได้ตีพิมพ์)

ตอนเพิ่งทำเล่มเสร็จ เราเคยบอกเค้าว่า ให้เอาชื่อเค้าห้อยท้ายได้นะ ถ้าจะตีพิมพ์ เพราะเค้าก็ช่วย edit งาน แต่นี่เขียนชื่อตัวเองคนเดียวเลย
นี่ถ้าอ.ท่านนั้นไม่ถ่ายรูปมา นี่เราคงไม่มีวันรู้ว่าเกิดเรื่องแบบนี้ขึ้น

ตอนนี้ข้อมูลที่มีคือ เป็นการตีพิมพ์แบบ proceeding เป็นของ tesol มีไปพรีเซนต์ที่โรงแรมอะไรด้วย งงมาก
อย่างน้อยก็อยากเห็นบทความที่ตีพมพ์ค่ะ ว่าลอกจริงหรือแค่เอาไอเดียมาปรัล แต่ findings นี่ใช่เลย คือถ้าเนื้อความคล้ายแต่เป็นคนอื่นที่เราไม่รู้จักเราคงไม่อะไร แต่นี่ชื่ออ.หราเลยค่ะ 555

เราต้องไปที่ไหน ถึงจะได้ตัวบทความมาคะ บทความตีพิมพ์แบบนี้คนทั่วไปสามารถเข้าถึงได้ไม๊คะ
ตอนนี้เจอแค่ abstract ค่ะ เสียใจมากค่ะ ไปเดินหาป้ายทีละวัดๆ จนครบ มีคนเอาไปซะงั้น ไม่นึกว่าจะเกิดขึ้นกับตัวเอง
มันคงคล้ายมากจริงๆ ไม่งั้นอ.ท่านนั้นที่เป้นคนนอกคงไม่เอะใจ ส่งภาพมาให้ดูค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่